Announcement

Collapse
No announcement yet.

อัพเกรดคอมใหม่ที่ใช้มาตั้งแต่มัธยม! ควรเริ่มจากอะไรก่อนดีคะ T-T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อัพเกรดคอมใหม่ที่ใช้มาตั้งแต่มัธยม! ควรเริ่มจากอะไรก่อนดีคะ T-T

สวัสดีค่า หลังจากที่ประกอบคอมไปตั้งแต่มัธยมสมัย Intel Gen4 ตอนนี้เรียนจบแล้วได้ฤกษ์สักที
    เครื่องก่อนก็ได้คำแนะนำจากที่นี่เยอะเลย ครั้งนี้จึงอยากมาขอคำแนะนำจากทุกท่านค่ะ ว่าเริ่มจากอะไรดี!
    โดยการใช้งานจะเน้นเล่นเกมเป็นหลักตั้งแต่เกมอินดี้ เกมออนไลน์ ไปจนถึง Triple A เลยค่ะ
    เรื่องกราฟฟิกก็ปรับตามแต่ละแนวต่ำกลางสูงบ้างแล้วแต่เกมไป

งบประมาณตอนนี้คือจะสามารถซื้อของได้ครั้งละ 17,000-20,000 บาท โดยแต่ละครั้งจะเลือกอัพเกรดแต่ละพาร์ทไป แล้วอีก 3-6 เดือน ค่อยอัพเกรดต่อ
    น่าจะได้อัพเกรดรอบแรกในอีก 2-3 เดือนข้างหน้าค่ะ ต้องรอพร้อมนิดนึง

ตอนนี้สเปคเก่าคือ
    CPU i5-4460
    RAM 16gb
    VGA GTX960
    PSU 600W
    SSD M.2 256gb
    CASE Cooler Master N200
    MONITOR Samsung 22" 60HZ

สเปคใหม่ที่มองไว้คือ
    CPU i5-14500 - 9,800
    MB GIGABYTE B760M DS3H DDR5 - 3600
    RAM CORSAIR VENGEANCE DDR5 32GB (16GBx2) - 3,990
    PSU SILVERSTONE DA750W 80 PLUS GOLD - 3,000 (Full Modula)
    = 20,390

(อาจจะมีการเพิ่ม AIR Sink ที่หลังถ้า CPU ร้อนจนไม่สบายใจค่ะ)

VGA SSD CASE จะใช้ของเดิมไปก่อนค่ะ ซื้ออุปกรณ์แยกชิ้นแยกร้านได้ค่ะเพราะรวมร่างเอง เน้นประหยัด 555555
    อยากทราบความเห็นของทุกท่านค่ะ ว่าความคุ้มค่าในงบประมาณเท่านี้เหมาะสมไหมคะ
    รวมไปถึงแนวทางการเพิ่ม-ลดงบเพื่อให้เหมาะสมและคุ้มค่าที่สุด
    และอัพเกรดตามความเหมาะสมในแต่ละปีไปเรื่อย ๆ เพื่อลด Cost ในระยะยาวค่ะ

นอกจากนี้อยากทราบแนวทางในการอัพเกรดต่อไปด้วยค่ะ ว่าควรไปทางไหนต่อดี

(ปล. แนะนำพิกัด+ร้านในการซืออุปกรณ์แต่ละชิ้นได้นะคะ สะดวกแถวฟอร์จูน ลาดพร้าว เดี๋ยวจะไปตามหาค่ะ >_<)

ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ
    Last edited by thong.gtf; 22 Jan 2024, 14:21:47.

14500 เห็นผลทดสอบ ซดไฟใช่ย่อย คือเจน 14 มันคือ 13 รีเฟรช อารมณ์เหมือน OC มาให้จากโรงงาน ดูจากในคลิป
    เกมที่กิน CPU เยอะ ๆ พีคได้ถึง 150W ซึ่งภาคจ่ายไฟจิ๋วหลิว ( 6เฟส ธรรมดา ) ของ B760M DS3H น่าจะไม่ไหว
    เพราะก่อนนี้รุ่น B660 ที่ใช้ภาคจ่ายไฟคล้ายกัน 6 เฟส ใช้กับ i5 gen 12 ที่คอร์เธรดน้อยกว่า + clock ต่ำกว่า ยังมีประเด็นไฟไม่พอ บูสไม่สุดอะ
    แนะนำเปลี่ยน ไปหารุ่นที่เฟสไฟเยอะ ๆ และเป็นแบบ Dr.mos ได้ด้วยยิ่งดี เช่น ASUS TUF GAMING B760M-PLUS

ส่วนแรมถ้าดูไม่ผิดน่าจะเป็นบัส 5600 CL40 ใช่ไหม ราคานี้ไปเล่น KLEVV BOLT V 32GB (2X16GB) 6000MHZ CL30 ดีกว่า สั่งในแอพส้ม
    ใส่โค้ดเหลือ 3.4 พัน

ส่วน PSU ไหน ๆ ก็มาถึง 3 พันละ ก็ไปเล่นที่เป็นหัวต่อการ์ดจอ pcie gen5 ไปเลย ยี่ห้อเดิมก็ได้ หรือ SILVERSTONE DA850R 850W
    การ์ด nvidia ที่ออกใหม่จะไปมาตรฐานนี้หมดละ ไม่ต้องใช้สายแปลงให้วุ่นวาย ถ้างบมันเกินก็เอาไว้รอบหน้าก็ได้

เรื่องซื้อที่ไหนดี ถ้าประเองได้ก็ในแอพม่วง + ส้มสิครับ ซื้อช่วงโปรกลางเดือน , ปลายเดือน , วันเบิ้ล ใส่คูปองลดได้เป็นพัน

Comment

Working...
    X