Announcement

Collapse
No announcement yet.

ควรเริ่มอัพเกรดคอมยังไงดีคะ ไว้จะเล่น Palworld ค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ควรเริ่มอัพเกรดคอมยังไงดีคะ ไว้จะเล่น Palworld ค่ะ

Spec ส่วนใหญ่ ตั้งแต่ปี 2014 เลยค่ะ จากกระทู้นี้ https://forum.overclockzone.com/forums/forum/hardware-zone/จัดสเป็ค-ประกอบคอมพ์-อัพเกรด/825423-จัดมาแล้วค่าา

CORE i7 4790
    MSI H97 GAMING 3
    VGA ZOTAC 970
    Plextor M6s 256GB
    Kingston HyperX 16GB (8GBx2)
    XFX 750W core

ตอนแรกมี WD 10 EZEX 1TB BLUE แต่น้องไปสวรรค์แล้วค่ะ
    ตอนนี้มีแต่ SSD 1 ตัว

ที่อยากอัพเกรดเพราะอยากเล่น Palworld กับเพื่อนค่ะ
    https://store.steampowered.com/app/1623730/Palworld/

ที่กำลังเล็งๆ คือ
    - การ์ดจอ RTX งบประมาณ 8-9k (ไม่ต้องตัวล่าสุด แต่ขอให้พอเล่นเกมใหม่ๆ ได้ ประมาณ 3-4 ปีค่ะ)
    - SSD กำลังสนใจว่าจะหา SSD M.2 แล้วเอามาใส่ Enclosure ค่ะ เผื่อเอาไปต่ออุปกรณ์อื่นได้ (มองๆ SSD M.2 Kingston Fury Renegade + ใส่ Asus ROG strix arion External Portable อยู่ค่ะ)

อยากขอคำแนะนำ การ์ดจอคุ้มๆ ตอนนี้ กับ SSD + Enclosure ตัวไหนดีคะ
    รวมๆ มีงบประมาณ 13k ค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ
    Last edited by whitebears; 22 Jan 2024, 12:49:18.

เกมดูกิน gpu โหด ถ้าคาดหวังภาพสวย เฟรมสัก 60fps คงต้องทุ่มงบก้อนนี้ไปที่การ์ดจอก่อน
    ถ้ามีงบก็ค่อยอัป cpu/mb/ram ขึ้นมาเป็น gen ใหม่ ๆ ก็จะได้ประสิทธิภาพโดยรวมดีขึ้น

ใช้ ssd sata เดิมไปก่อนก็ได้ ถ้าจัดบอร์ดใหม่ในอนาคตค่อยหา m.2 ดี ๆ สักตัว

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      เกมดูกิน gpu โหด ถ้าคาดหวังภาพสวย เฟรมสัก 60fps คงต้องทุ่มงบก้อนนี้ไปที่การ์ดจอก่อน
      ถ้ามีงบก็ค่อยอัป cpu/mb/ram ขึ้นมาเป็น gen ใหม่ ๆ ก็จะได้ประสิทธิภาพโดยรวมดีขึ้น

ใช้ ssd sata เดิมไปก่อนก็ได้ ถ้าจัดบอร์ดใหม่ในอนาคตค่อยหา m.2 ดี ๆ สักตัว
      SSD ที่ใช้อยู่ เหลือพื้นที่ประมาณ 30 GB เองค่ะ มีทั้งโปรแกรม+เก็บไฟล์ ทุกอย่างสิ่ง เลยว่าจะหา storage มาเพิ่ม ก็เลยกะจะซื้อทีเดียวเลยค่ะ

การ์ดจอ ซัก RTX 3xxx ไหวกับเกมใหม่ๆ 3-4ปีมั้ยคะ ไม่กะปรับละเอียดสุดค่ะ ว่าจะปรับกลางๆ ลื่นๆ พอแล้วค่ะ > <;

Comment

Originally posted by whitebears View Post

ที่อยากอัพเกรดเพราะอยากเล่น Palworld กับเพื่อนค่ะ
        https://store.steampowered.com/app/1623730/Palworld/

ที่กำลังเล็งๆ คือ
        - การ์ดจอ RTX งบประมาณ 8-9k (ไม่ต้องตัวล่าสุด แต่ขอให้พอเล่นเกมใหม่ๆ ได้ ประมาณ 3-4 ปีค่ะ)
        - SSD กำลังสนใจว่าจะหา SSD M.2 แล้วเอามาใส่ Enclosure ค่ะ เผื่อเอาไปต่ออุปกรณ์อื่นได้ (มองๆ SSD M.2 Kingston Fury Renegade + ใส่ Asus ROG strix arion External Portable อยู่ค่ะ)

อยากขอคำแนะนำ การ์ดจอคุ้มๆ ตอนนี้ กับ SSD + Enclosure ตัวไหนดีคะ
        รวมๆ มีงบประมาณ 13k ค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ
        งบนี้ กับเกมนี้มันมีอยู่ 2 ตัวให้เลือกแหละครับ คือ 3060 หรือ 4060 ราคามันเท่ากัน 10.5 พัน 3060 ได้ VRAM เยอะกว่า
        ส่วน 4060 ได้ FG ซึ่งอัพเฟรมเรทได้เยอะกว่า DLSS 2 ส่วนตัวก็ 2จิต2ใจนะ ปัญหา VRAM 8GB ที่มันเริ่มไม่พอแล้วกับปัจจุบัน
        ยังไม่ต้องไปคิดถึงอีก 3 ปี4ปี ข้างหน้า ครั้นจะไปเอา 3060 ก็ไม่ได้ DLSS 3 FG ไปพึ่ง FSR3 FG งั้นเหรอ ?

ส่วน SSD ที่เลือกมานั้นของดีเลย แต่ตัว Enclosure อันนี้ไม่รู้มันดีหรือเปล่า ซีรีส์ rog นี่แอบแพงทุกอย่าง บางทีอาจจะไปเล่นตัวนี้แทน
        5ร้อย ถูกและดี เพราะเห็นทั้งคุณอิงค์และบังซอลต่างก็ชม แต่เอามาใช้กับ system เดิมก็คงวิ่งแค่ไม่เกิน 500 MB/s เพราะ USB3 gen1
        มันตันที่ 5Gb/s

Comment

Originally posted by jonenike View Post

งบนี้ กับเกมนี้มันมีอยู่ 2 ตัวให้เลือกแหละครับ คือ 3060 หรือ 4060 ราคามันเท่ากัน 10.5 พัน 3060 ได้ VRAM เยอะกว่า
          ส่วน 4060 ได้ FG ซึ่งอัพเฟรมเรทได้เยอะกว่า DLSS 2 ส่วนตัวก็ 2จิต2ใจนะ ปัญหา VRAM 8GB ที่มันเริ่มไม่พอแล้วกับปัจจุบัน
          ยังไม่ต้องไปคิดถึงอีก 3 ปี4ปี ข้างหน้า ครั้นจะไปเอา 3060 ก็ไม่ได้ DLSS 3 FG ไปพึ่ง FSR3 FG งั้นเหรอ ?

ส่วน SSD ที่เลือกมานั้นของดีเลย แต่ตัว Enclosure อันนี้ไม่รู้มันดีหรือเปล่า ซีรีส์ rog นี่แอบแพงทุกอย่าง บางทีอาจจะไปเล่นตัวนี้แทน
          5ร้อย ถูกและดี เพราะเห็นทั้งคุณอิงค์และบังซอลต่างก็ชม แต่เอามาใช้กับ system เดิมก็คงวิ่งแค่ไม่เกิน 500 MB/s เพราะ USB3 gen1
          มันตันที่ 5Gb/s

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

การ์ดจอ จากที่แอบไปลองส่อง ตัว 4060 น่าสนใจอยู่นะคะ เห็นว่า กินไฟน้อยกว่าด้วย (แต่ก็ต้องมองหา mainboard ใหม่ไปพลางๆ ด้วยสินะคะ)

ตัว Enclosure Asus ROG คือ เห็นคลิปรีวิวและโดนตกค่ะ น้องสวยย
          ว่าจะรอ double day ค่อยซื้อค่ะ รอ code ลดราคาก่อน

https://www.youtube.com/watch?v=AmU10vCuvTA
          Last edited by whitebears; 23 Jan 2024, 20:50:24.

Comment

Working...
          X