Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนจัดสเปคคอมทำงานครับ งบ 15-18k ไม่รวมจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนจัดสเปคคอมทำงานครับ งบ 15-18k ไม่รวมจอ

ใช้ทำงานอย่างเดียวครับ
    1. Excel ข้อมูลเยอะ สูตรเยอะๆ ลิ้งค์หลายไฟล์ เปิดหลายไฟล์
    2. Photoshop และ Illustrator (อันนี้ควรต้องมีการ์ดจอแยกมั้ยครับ)
    3. ต่อ wifi เปิดเว็บทีละหลายๆหน้า
    4. ไม่เล่นเกมส์ ไม่ดูหนังฟังเพลง
    5. อยากได้ที่เสถียรและไม้ร้อน หรือมีการระบายความร้อนดี (ห้องไม่มีแอร์)
    6. SSD อยากได้ซัก 512GB หรือถ้าไม่ได้ 256GB น่าจะพอสำหรับ Windows กับ โปรแกรมต่างๆมั้ยครับ (ข้อมูลผมเก็บใน ext.hdd.)
    7. เท่าที่หาดูคอมจัดชุด ราคาประมาณนี้ได้ Ram 16 (8*2) มันพอใช้งานมั้ยครับ ถ้าเป็นไปได้อยากได้ Mainbord ที่มี 4 slots เผื่อเพิ่ม Ram ในอนาคต หรือผมจะเริ่มจากใส่ 16 อันเดียว มันต้องใส่เป็นคู่มั้ยครับ
    8. ตั้งงบรวมไว้ไม่เกิน 20k รวมจอ และอาจจะต้องซื้อ UPS ด้วยครับ (ไฟตกบ่อย)

PS Ai ไม่จำเป็นต้องมีการ์ดจอแยก ไม่ได้ช่วยอะไรชัดเจน ลำพัง iGPU เพียงพอ
    เน้นหา cpu มากคอร์มากเธรดหน่อย 6 คอร์ 12 เธรดกำลังดี ดูพวก i5 gen 10 ก็ได้ ประหยัด
    งบเยอะก็ i5 gen 13 ได้คอร์เพิ่มไปอีก แต่ราคามันโดดอีก
    บอร์ดจะเลือกแบบมี WiFi ในตัวหรือจะซื้อแบบแยกก็ได้ เทียบราคาดู สมัยนี้ WiFi usb ใส่แยกไม่กี่ร้อย
    เปิดเวบทีละหลายหน้า ก็เน้น SSD M.2 512 ก็ได้ ราคาปัจจุบันไม่ได้แพงอะไรมากมาย
    ส่วนแรมถ้ามีงบเหลือก็ 16 x 2 ไปเลยทีเดียว หรือจริง ๆ แค่ 8 x 2 ก็ใช้งานได้
    แต่แรมราคามันไม่ได้แพงอะไร รุ่นราคาประหยัดก็ไม่เท่าไร ไม่ต้องวุ่นวายมาใส่ทีหลัง
    บอร์ดประหยัดมีแรม 2 ช่องก็เพียงพอ งานไม่ได้เน้นประสิทธิภาพอะไร พอร์ตเชื่อมต่อบอร์ดประหยัดก็มีเหลือเฟือกับงานที่ว่ามา

https://www.techpowerup.com/review/i...12400f/11.html

Last edited by taiseller; 22 Sep 2023, 09:39:18.

Comment

Last edited by WIZARD_Z; 23 Sep 2023, 21:20:00.

Comment

Originally posted by WIZARD_Z View Post

สอบถามเพิ่มครับ ถ้า CPU ใช้ i5 12400 (ไม่ F) ยังต้องใส่การ์ดจอเพิ่มรึเปล่าครับ (สำหรับงานที่ใช้) ถ้าไม่ต้องจะได้เอางบที่เหลือไปซืัอจอกับ ups ครับ

Comment

Originally posted by e_ee View Post

สอบถามเพิ่มครับ ถ้า CPU ใช้ i5 12400 (ไม่ F) ยังต้องใส่การ์ดจอเพิ่มรึเปล่าครับ (สำหรับงานที่ใช้) ถ้าไม่ต้องจะได้เอางบที่เหลือไปซืัอจอกับ ups ครับ
          F ไม่มี iGPU ต้องหาการ์ดจอเพิ่ม
          คอมใช้งานเอกสาร ไม่ต้องใส่การ์ดจอหรอกครับ
          ลดจำนวนอะไหล่และการใช้พลังงาน

ถ้าจะลดงบสุด ๆ หา gen 10 ก็ได้ แรม 16 ก็ได้ ssd 256 ก็ได้
          แต่ที่ท่านข้างบแนะนำก็โอเคละ แค่ตัด 1650 ออกก็ได้

Comment

Originally posted by e_ee View Post

ADOBE บอกว่า GPU ควรมีความแรง 2000 เป็นอย่างน้อย
            iGPU ของ i5 12400 มีความแรง 770
            GTX 1650 มีความแรง 3090

https://www.videocardbenchmark.net/directCompute.html

Last edited by WIZARD_Z; 22 Sep 2023, 15:57:58.

Comment

จขกท ต้องดูสเกลงานของตนเอง ว่าใช้ PS เรียกวัตถุ 3D หรือใช้ฟีเจอร์ 3D ในงานเยอะไหม ถ้ารู้ว่ามีเยอะ ก็ซื้อการ์ดจอแยกมาเลย จะได้ใช้ประโยชน์เต็มที่

แต่ถ้าเป็น PS ที่ติดเครื่องเพื่อเรียกดูรูปภาพทั่วไป ผมว่าไม่จำเป็นต้องใช้การ์ดจอแยก iGPU ทำงานได้ดี กรณีนี้หมายถึงถ้าต้องการคุมงบไม่เกิน 15k นะ
              ถ้ามีงบ 20k ก็ประกอบใส่การ์ดจอมาเลยก็ได้

แต่ส่วนตัวแนะนำว่า จะลองตัดการ์ดจอทิ้งก่อนก็ได้ แล้วลองประกอบมาใช้งานดู ถ้าโอเคก็เหลือเงินไปซื้อ UPS

ที่ผมกังวลนะ ก็คือ iGPU ของ gen 12 ที่ได้ใช้มา มันมีอาการเวลาสกอร์ดูหน้าเวบเร็ว ๆ มันจะสะดุดน่ารำคาญ น่าจะเป็นบั๊กบางอย่าง ไม่รู้ใครเจอไหม ผมเจอทั้ง 12600k 13700k
              แต่ถ้าใช้การ์ดจอดูเวบ มันจะไม่มีอาการใด ๆ เลย
              ตรงนี้ถ้าใช้ iGPU แล้วไม่เจออาการก็ไม่ต้องซื้อการ์ดจอแยกนะ ถ้าเน้นดูเวบ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
                จขกท ต้องดูสเกลงานของตนเอง ว่าใช้ PS เรียกวัตถุ 3D หรือใช้ฟีเจอร์ 3D ในงานเยอะไหม ถ้ารู้ว่ามีเยอะ ก็ซื้อการ์ดจอแยกมาเลย จะได้ใช้ประโยชน์เต็มที่

แต่ถ้าเป็น PS ที่ติดเครื่องเพื่อเรียกดูรูปภาพทั่วไป ผมว่าไม่จำเป็นต้องใช้การ์ดจอแยก iGPU ทำงานได้ดี กรณีนี้หมายถึงถ้าต้องการคุมงบไม่เกิน 15k นะ
                ถ้ามีงบ 20k ก็ประกอบใส่การ์ดจอมาเลยก็ได้

แต่ส่วนตัวแนะนำว่า จะลองตัดการ์ดจอทิ้งก่อนก็ได้ แล้วลองประกอบมาใช้งานดู ถ้าโอเคก็เหลือเงินไปซื้อ UPS
                ผมก็ว่า iGPU มันเพียงพอกับงานทั่ว ๆ ไป ลองดูคลิปนี้ เค้าใช้แค่ celeron N5105 ซึ่งตัว iGPU เก่ากว่า เจน 12 อีก ยังไหวเลย

https://youtu.be/XIzCs52WalM?si=-GPp1Z1LOiBpL34z&t=1030

Originally posted by taiseller View Post
                ที่ผมกังวลนะ ก็คือ iGPU ของ gen 12 ที่ได้ใช้มา มันมีอาการเวลาสกอร์ดูหน้าเวบเร็ว ๆ มันจะสะดุดน่ารำคาญ น่าจะเป็นบั๊กบางอย่าง ไม่รู้ใครเจอไหม ผมเจอทั้ง 12600k 13700k
                แต่ถ้าใช้การ์ดจอดูเวบ มันจะไม่มีอาการใด ๆ เลย
                ตรงนี้ถ้าใช้ iGPU แล้วไม่เจออาการก็ไม่ต้องซื้อการ์ดจอแยกนะ ถ้าเน้นดูเวบ
                ส่วนประเด็นนี้ เจนเก่าที่ผมมีไม่เป็นนะ กลับกันการ์ดแยกดันเป็นซะงั้นกับไฟร์ฟอก

Comment

Originally posted by jonenike View Post

ส่วนประเด็นนี้ เจนเก่าที่ผมมีไม่เป็นนะ กลับกันการ์ดแยกดันเป็นซะงั้นกับไฟร์ฟอก
                  gen 4 gen 9 ไม่เจอน่ะครับ มาเจอตอน 12600k ก็งงเหมือนกันว่าเป็นคนเดียวไหม มันดูไม่เหมือนสเปคไม่แรงนะ เหมือนมันเป็นบั๊กอะไรสักอย่าง
                  เลื่อนดูไว ๆ จะชะงักให้น่ารำคาญ
                  เทสทั้ง firefox / chrome

Comment

ได้ข้อสรุปเรื่อง CPU ล่ะครับ คงลองใช้ i5 12400 ไม่ใส่การ์ดจอก่อน ถ้าไม่ไหวค่อยเก็บตังค์ซื้อการ์ดจอเพิ่ม

ขอสอบถามเรื่องบอร์ดเพิ่มครับ
                    ตามที่ท่าน WIZARD_Z แนะนำ GIGABYTE B760M H DDR4 กับ MSI PRO B760M-E DDR4 ทำไมถึงควรเป็น 2 รุ่นและยี่ห้อนี้ครับ ผมลองดูอย่าง B760 ของ GIGABYTE มันมีรุ่นย่อยเยอะมาก บางอันอย่าง D กับ H เทียบดูรายละเอียดแล้วมันเหมือนกันเป๊ะเลย อยากขอความรู้ในการเลือกบอร์ดเพิ่มครับ (ตอนนี้รู้แค่ Gen 12 ต้องใช้ B660 หรือ B760)

Comment

เพราะราคาถูก งบเท่านี้ก็คงต้องเลือก MB ตัวถูกๆ นั่นแหละ

ไม่ใส่ VGA ก็พอจะ UP MB ได้

ได้ข้อสรุปเรื่อง CPU ล่ะครับ คงลองใช้ i5 12400 ไม่ใส่การ์ดจอก่อน ถ้าไม่ไหวค่อยเก็บตังค์ซื้อการ์ดจอเพิ่ม

ขอสอบถามเรื่องบอร์ดเพิ่มครับ
                      ตามที่ท่าน WIZARD_Z แนะนำ GIGABYTE B760M H DDR4 กับ MSI PRO B760M-E DDR4 ทำไมถึงควรเป็น 2 รุ่นและยี่ห้อนี้ครับ
                      ผมลองดูอย่าง B760 ของ GIGABYTE มันมีรุ่นย่อยเยอะมาก บางอันอย่าง D กับ H เทียบดูรายละเอียดแล้วมันเหมือนกันเป๊ะเลย
                      อยากขอความรู้ในการเลือกบอร์ดเพิ่มครับ (ตอนนี้รู้แค่ Gen 12 ต้องใช้ B660 หรือ B760)
                      Last edited by WIZARD_Z; 23 Sep 2023, 21:20:38.

Comment

Originally posted by WIZARD_Z View Post
                        เพราะราคาถูก งบเท่านี้ก็คงต้องเลือก MB ตัวถูกๆ นั่นแหละ

ไม่ใส่ VGA ก็พอจะ UP MB ได้

CPU : E-CORE เห็นประสิทธิภาพชัดเจนมั้ยครับ Gen12 ไป Gen13 จ่ายเพิ่มตั้ง 2-3พันบาท ถ้าไม่ต่างมากกับงานที่ใช้จะได้ตังค์เหลือครับ งานที่ใช้ Ps Ai ใช้ออกแบบฉลากสินค้า ไม่มี Render 3D/ พวกงาน Excel เข้าเว็บนี่ E-CORE มีผลเยอะมั้ยครับ

MB : ผมเลือก GIGABYTE B760M DS3H DDR4 เพราะร้านที่จะซื้อไม่มี MSI PRO B760M-G DDR4 ไม่ทราบว่า MSI ดีกว่ามั้ยครับ จะได้หาร้านอื่นดู

RAM : ระหว่าง KINGSTON FURY BEAST กับ APACER PANTHER ราคาใกล้ เคียงกันเลือกอันไหนดีครับ (ของ TEAM แพงอ่ะครับ)

SSD : TEAM Z44A5 กับ MP44L (ถูกกว่า) ต่างกันมั้ยครับ อีกตัวเลือก KINGSTON NV2 SNV2S (ถูกสุด)/ LEXAR NM710 ทั้ง 3-4 ตัวนี้ต่างกันมั้ยครับในแง่ ความทนทาน ประสิทธิภาพ และการเคลม

PSU : ASUS TUF GAMING <-> COOLER MASTER MWE V2 อันไหนดีกว่าครับ และจะใส่เผื่อเป็นตัว 750W ก็ได้ใช่มั้ยครับ

CASE : ช่วยแนะนำที่ดีๆ (หรือดีกลางๆ) ประกอบง่ายๆ ให้หน่อยครับ งบ 1,500

UPS : ช่วยแนะนำให้ด้วยครับ ขอแค่จ่ายไฟเสถียร กับมีเวลาให้ปิดเครื่องกรณีไฟดับครับ

ตอนนี้งบรวม 20k จากตัวเลือกไหนก็ได้ด้านบนยังอยู่ในงบครับ (ไม่รวม UPS) รบกวนช่วยดูและชี้แนะให้อีกทีครับผม ขอบคุณครับ
                        ​​​​​​
                        Last edited by e_ee; 24 Sep 2023, 16:55:02.

Comment

CPU : E-CORE เห็นประสิทธิภาพชัดเจนมั้ยครับ Gen12 ไป Gen13 จ่ายเพิ่มตั้ง 2-3พันบาท ถ้าไม่ต่างมากกับงานที่ใช้จะได้ตังค์เหลือครับ
                          https://cpu.userbenchmark.com/Compar...m1990711vs4122
                          https://cpu.userbenchmark.com/Compar...400/4147vs4122

Comment

Working...
                          X