Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่ง upgrade คอม รบกวนสอบถามเรื่อง PSU ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่ง upgrade คอม รบกวนสอบถามเรื่อง PSU ครับ

ผมเพิ่ง upgrade คอมมา spec ตามนี้ครับ

CPU: I3 12100F / MB: ASRock H610M / GPU: 2070super ichill (ตัว RGB ศาลพระภูมิ)
    Ram: 16GB (8GBx2) DDR4 / SSD NV.me 500GB / HD 1TB (7,200rpm)
    พัดลม case 6 ตัว (12cms)

แต่ผมใช้ PSU ตัวเก่า corsair VS550 (ใช้มาราวๆ 5-6 ปี) ระยะยาวจะมีผลเสียอะไรมั้ยครับ ตอนนี้ที่ใช้อยู่ยังไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ไม่เคยดับ
    แต่กลัวว่าใช้ไประยะยาวจะมีปัญหาอะไรตามมามั้ยครับ เพราะเห็น minimum ของการ์ดจอตัวนี้ขอ 600-650W พอดีงบบานไปเยอะแล้ว ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ จะได้เซฟเงินได้บ้างครับ รบกวนสอบถามเพื่อนๆสมาชิกด้วยครับ
    Last edited by [S]aleng; 19 Sep 2023, 15:14:23.

ใช้ได้ 500-550W เพียงพอแต่มีงบก็จัดใหม่ครับ หา 650-750W เผื่ออยากอัปเกรดภายหลัง
    คำแนะนำหน้าเวบ มักจะเผื่อไว้เยอะ ๆ หน่อย เผื่อสำหรับ cpu ตัวแรง ๆ ด้วย
    ถ้ากังวล แต่จำเป็นต้องใช้ไปก่อน ก็ลดไฟ cpu/gpu ลง จูนเองไม่ยากอะไร

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      ใช้ได้ 500-550W เพียงพอแต่มีงบก็จัดใหม่ครับ หา 650-750W เผื่ออยากอัปเกรดภายหลัง
      คำแนะนำหน้าเวบ มักจะเผื่อไว้เยอะ ๆ หน่อย เผื่อสำหรับ cpu ตัวแรง ๆ ด้วย
      ถ้ากังวล แต่จำเป็นต้องใช้ไปก่อน ก็ลดไฟ cpu/gpu ลง จูนเองไม่ยากอะไร
      ขอบคุณครับ ค่อยสบายใจขึ้นหน่อย งั้นขอใช้ยาวๆไปก่อนเลยละกันครับ เจ็บมาเยอะแล้ววว

Comment

ตัวเก่าใช้สเปคอะไร การ์ดจออะไร

ช่วงนึง VS จะมีคนบ่น ๆ ว่าเจอปัญหาเวลาโหลดหนัก ๆ

ไม่แน่ใจว่าล็อตหลัง ๆ ยังเจอกันอยู่ไหม

ลองทดสอบใช้งาน ถ้าเจอปัญหากับสเปคที่กินไฟสูงขึ้น ก็ซื้อใหม่

Comment

pc ใช้ 438w (กรณีไม่มี power spike)
          psu จ่าย 440w

ปริ่มมาก

Comment

Originally posted by Yoga View Post
            pc ใช้ 438w (กรณีไม่มี power spike)
            psu จ่าย 440w

ปริ่มมาก
            เอาสูตร PSU จ่ายได้ 80% มาใช้หรือครับ ?

https://www.ut.in.th/th/blog/80-plus-certified.html

Comment

Originally posted by taiseller View Post

เอาสูตร PSU จ่ายได้ 80% มาใช้หรือครับ ?

https://www.ut.in.th/th/blog/80-plus-certified.html
              int +1

Comment

Working...
              X