Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนจัดสเปกคอมให้ทีครับ งบ 30-35 k ไม่รวมจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนจัดสเปกคอมให้ทีครับ งบ 30-35 k ไม่รวมจอ

1. ใช้เล่นเกมระดับ Resident evil 4 remake กับ hogwarts legacy quality ระดับกลางไปทางสูง
    2. แต่งรูป lightroom กับ photoshop
    3. ทำงาน run excel privot ดูยุทูป

ที่คิดไว้คร่าวๆ คือ
    1. CPU - Inter core i5-12400F ของเดิม i5-4460
    2. Mainboard - LGA1700
    3. RAM อยากได้ DDR4 32GB ของเดิม 8 GB
    4. การ์ดจอ Nvidia RTX ซีรียส์ 40 ของเดิม GTX 1660

ส่วนตัวชอบ Intel Nvidia ครับ
    มีความเห็นอย่างไรบ้างครับ หรือจัดสเปกที่ต่างจากนี้ก็ยินดีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by maotonfi; 29 Aug 2023, 15:21:12.

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

DDR5

Last edited by WIZARD_Z; 1 Sep 2023, 03:51:19.

Comment

ขอบคุณครับ ขอรบกวนถามเพิ่ม ปัจจุบันใช้ Power supply 650 W จะยังพอเอาอยู่ไหมครับ ถ้าไม่เอา SINK AIR

หรือจริงๆ ควรมี SINK AIR ด้วยครับ

Comment

ถ้าประกอบใส่ heatsink เองเป็น ก็ใช้เดิม ๆ ไปก่อนก็ได้ จนรู้สึกว่า cpu มันร้อนต่อเนื่องเกินไปไม่สบายใจก็ค่อยเปลี่ยน
        เพราะบางคนไม่ได้ใช้ cpu full load ตลอดเวลา หรือแทบไม่เคยใช้เลยก็มี

แต่ถ้าประกอบใส่ heatsink ไม่เป็น หรือขี้เกียจเสียเวลาไปซื้อทีหลัง ก็ประกอบใส่มาเลยทีเดียว เอาที่คุณภาพดี ๆ พัดลม 120mm ก็ทำให้คุมความร้อนได้ดี ใช้ยาว ๆ

ส่วน PSU 650W ที่ว่า ควรระบุข้อมูลมาด้วยให้ละเอียด มันมีหลายรุ่น คงเดาไม่ได้หรอกว่าควรใช้ต่อไหม
        แต่ถ้ามีงบ และของเก่าใช้มาตั้งแต่ gen 4 ก็ควรเปลี่ยนไปเลย 5-600W ก็เพียงพอ แต่เพราะราคา 700-750W มันเพิ่มนิดเดียว ซื้อเผื่ออนาคตอยากใส่ตัวแรงไว้ก็ดี

Comment

PSU 650W คุณภาพดีๆ ก็ใช้ได้ครับ เพราะ RTX 4060 Ti มี TDP 160W

SINK ก็คงต้องดูว่า SINK เดิมๆ จาก INTEL ทำได้ดีแค่ไหน

Originally posted by maotonfi View Post
          ขอบคุณครับ ขอรบกวนถามเพิ่ม ปัจจุบันใช้ Power supply 650 W จะยังพอเอาอยู่ไหมครับ ถ้าไม่เอา SINK AIR

หรือจริงๆ ควรมี SINK AIR ด้วยครับ
          Last edited by WIZARD_Z; 29 Aug 2023, 16:53:13.

Comment

ขอขอบคุณทั้ง 2 ท่านที่ให้คำแนะนำครับ

Comment

Working...
            X