Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยจัดสเปคสำหรับคนมีอายุหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยจัดสเปคสำหรับคนมีอายุหน่อยครับ

ไว้สำหรับ ดูหนัง ฟังเพลง ทั่วไปครับ
    เขาอยากได้เคสทรงแนวตั้ง แบบแบน ไม่ใช้การ์ดจอนะครับ
    งบ4000-7000บาท ไม่รวมจอครับ
    Last edited by nartwdl; 29 Jun 2023, 21:26:11.

mini pc แบบนี้พอได้มั้ย

Comment

ตามนี้เลย แต่อาจจะขยับสเปกไป CPU N95 ไม่เกิน 7 พัน ความแรงพอ ๆ กับ i5 gen 6 ซึ่งใช้งานทั่ว ๆ ไป สบาย
      ในขณะที่ celeron จากที่ลองรุ่นที่สูงกว่ามันยังสัมผัสได้ถึงความหน่วง

Comment

mini pc 4 คอร์ 4 เธรดกำลังดี อย่าไปพลาดซื้อ 2 คอร์ ล่ะ

Comment

เขาบอกไม่ชอบเล็กไปนะครับ เขาอยากได้ทรงแบบนี้ครับ
          Slim Case

Last edited by nartwdl; 1 Jul 2023, 18:18:44.

Comment

Originally posted by nartwdl View Post

เขาบอกไม่ชอบเล็กไปนะครับ เขาอยากได้ทรงแบบนี้ครับ
            Slim Case

ลอง search "acer veriton" / "hp prodesk" / " lenovo think center"

Comment

Originally posted by nartwdl View Post

Slim Case

หากอยากได้ของใหม่ ก้อซื้อเคสทรงนี้มาแล้วก็เลือกประกอบบอร์ด mATX เองเลยครับ อย่างในรูปมี PSU ในตัว ไม่ได้แพงอะไรนะ ตามงบสบาย ๆ เลย
              ถ้าร้านใหญ่ไม่มีเคส ก็ซื้อเคสไปให้ร้านใหญ่ลงบอร์ด แรม cpu ssd ได้เลย

Comment

Originally posted by taiseller View Post

หากอยากได้ของใหม่ ก้อซื้อเคสทรงนี้มาแล้วก็เลือกประกอบบอร์ด mATX เองเลยครับ อย่างในรูปมี PSU ในตัว ไม่ได้แพงอะไรนะ ตามงบสบาย ๆ เลย
                ถ้าร้านใหญ่ไม่มีเคส ก็ซื้อเคสไปให้ร้านใหญ่ลงบอร์ด แรม cpu ssd ได้เลย
                สเปคประมาณไหนดีครับ
                CPU Ryzen 3 or 5?
                Mainboard Matx?
                SSD 256 or 512 GB?
                RAM 8 or 16 GB?

Comment

สเปคประมาณไหนดีครับ
                  CPU Ryzen 3 or 5?
                  Mainboard Matx?
                  SSD 256 or 512 GB?
                  RAM 8 or 16 GB?
                  เลือกเองได้เลยครับ ตามงบ เหลืองบมากก็เลือกความจุมาก เหลือน้อยก็เลือกน้อย
                  เคสในรูป + PSU200W ก็ 1000-1200 แล้ว ( ช่วงโปรก็ได้ลดอีกเยอะ )

เหลืองบ 5-6000
                  ก็เลือก Ryzen 3 ก็พอ
                  แรม 4GBx2 ก็เพียงพอ ปัจจุบันมันไม่ได้แพง จะซื้อ 8GB แถวเดียวไว้อัปเกรดทีหลังก็ได้
                  SSD เลือกตามที่ใช้ ราคาก็ลงมาต่ำแล้ว
                  128GB ก็ใช้ได้ 256GB ก็เหลือเฟือ

Comment

Originally posted by taiseller View Post

เลือกเองได้เลยครับ ตามงบ เหลืองบมากก็เลือกความจุมาก เหลือน้อยก็เลือกน้อย
                    เคสในรูป + PSU200W ก็ 1000-1200 แล้ว ( ช่วงโปรก็ได้ลดอีกเยอะ )

เหลืองบ 5-6000
                    ก็เลือก Ryzen 3 ก็พอ
                    แรม 4GBx2 ก็เพียงพอ ปัจจุบันมันไม่ได้แพง จะซื้อ 8GB แถวเดียวไว้อัปเกรดทีหลังก็ได้
                    SSD เลือกตามที่ใช้ ราคาก็ลงมาต่ำแล้ว
                    128GB ก็ใช้ได้ 256GB ก็เหลือเฟือ
                    มียี่ห้อแนะนำไหมครับ

และ Mainboard ตัวไหนดีครับ

Comment

มียี่ห้อแนะนำไหมครับ

และ Mainboard ตัวไหนดีครับ
                      เลือกยี่ห้ออะไรตามที่ชอบและไว้ใจได้เลย
                      ส่วนตัวคงเอาตัวที่ถูก ๆ ไว้ก่อน
                      เพราะถ้าซื้อร้านใหญ่ ยังไงก็ช่วยเคลมได้หากซวยมีปัญหา
                      ก็เช็คราคาตามร้านที่จะสะดวกซื้อเลยครับ
                      ถ้าประกอบเองเป็น ก็เช็คราคาจาก shopee ก็ได้
                      อาจจะได้ราคาโปร 7.7 ที่จะถึงนี้

Comment

เลือกยี่ห้ออะไรตามที่ชอบและไว้ใจได้เลย
                        ส่วนตัวคงเอาตัวที่ถูก ๆ ไว้ก่อน
                        เพราะถ้าซื้อร้านใหญ่ ยังไงก็ช่วยเคลมได้หากซวยมีปัญหา
                        ก็เช็คราคาตามร้านที่จะสะดวกซื้อเลยครับ
                        ถ้าประกอบเองเป็น ก็เช็คราคาจาก shopee ก็ได้
                        อาจจะได้ราคาโปร 7.7 ที่จะถึงนี้
                        ประมาณนี้ได้ไหมครับ ของ Advice

CPU AMD Ryzen 3 3200G
                        MB MSI A320M-A Pro
                        RAM Apacer DIMM DDR4 8GB 2666
                        SSD Apacer PANTHER AS340 240GB

Comment

ประมาณนี้ได้ไหมครับ ของ Advice

CPU AMD Ryzen 3 3200G
                          MB MSI A320M-A Pro
                          RAM Apacer DIMM DDR4 8GB 2666
                          SSD Apacer PANTHER AS340 240GB
                          ถ้าเลือกร้านใหญ่ ก็คงประมาณนั้นน่ะครับ ปรึกษาพนักงานได้เลยว่ามีของไหม

Comment

ถ้าเลือกร้านใหญ่ ก็คงประมาณนั้นน่ะครับ ปรึกษาพนักงานได้เลยว่ามีของไหม
                            สเป็คประมาณนี้โอเคไหมครับ น่าจะเอามาประกอบเองนะครับ

CPU AMD AM4 RYZEN3 Pro 4350G (NEXT)
                            MAINBOARD (AM4) GIGABYTE B450M DS3H V2 (REV1.2)
                            RAM DDR4(3200) 8GB APACER TEX
                            256 GB SSD SATA Apacer AS350
                            VENUZ Slim VC-ITX-103A + PSU 200W
                            Last edited by nartwdl; 7 Jul 2023, 15:37:00.

Comment

สเป็คประมาณนี้โอเคไหมครับ น่าจะเอามาประกอบเองนะครับ

CPU AMD AM4 RYZEN3 Pro 4350G (NEXT)
                              MAINBOARD (AM4) GIGABYTE B450M DS3H V2 (REV1.2)
                              RAM DDR4(3200) 8GB APACER TEX
                              256 GB SSD SATA Apacer AS350
                              VENUZ Slim VC-ITX-103A + PSU 200W
                              ถ้าเชคราคาแล้วโอเคก็จัดเลยครับ
                              แต่เป็นผมจะใส่ ssd m.2 แทน
                              ส่วนแรมจะใส่ 8GB แถวเดียวก่อน แล้วค่อยซื้อใส่ให้ครบ 16GB ภายหลัง
                              ผมไม่ค่อยได้ติดตามเช็คราคานะ แต่ถ้าสเปคนี้ ได้ตามงบ ก็ถือว่าน่าใช้ครับ ยาว ๆ หลายปี
                              Last edited by taiseller; 7 Jul 2023, 16:03:59.

Comment

Working...
                              X