Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำ ต้องการอัพเกรด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำ ต้องการอัพเกรด

ของเดิมมีตามนี้
    AMD Ryzen 5 2400G
    MSI B350 TOMAHAWK
    16 GB (2 x 8 GB) DDR4-3200
    RX 570 4 GB Video Card
    Thermaltake Smart RGB 600 W 80+

ถ้าจะอัพไม่เปลี่ยนMB สามารถใช้ตัวไหนได้บ้างครับ
    การ์ดจอ

งบ 10k

ใช้งานอะไร ถ้าเล่นเกม ก็จัดการ์ดจอตามงบเลย หรือเอาสเปค + ชื่อเกมไปค้นดูคลิปเทส

Comment

เล่นเกมครับ apex / dbd
      ของเดิมปรับlowทุกอย่าง ยังมีบางช่วงที่กระตุก

Comment

Originally posted by zaweapon View Post
        เล่นเกมครับ apex / dbd
        ของเดิมปรับlowทุกอย่าง ยังมีบางช่วงที่กระตุก
        ต่อจอกับ vga ใช่มั้ย ไม่ใช่ mb นะ

Comment

2400g+rx570 ทั้งสองเกม ปรับโลว์กระตุกก็ไม่ปกติแล้วน่ะครับ ไม่เกี่ยวกับ cpu/gpu ไม่แรง แนะนำตรวจเชคสาเหตุก่อนอัปเกรด

Comment

Originally posted by Yoga View Post

ต่อจอกับ vga ใช่มั้ย ไม่ใช่ mb นะ
            ต่อvgaครับ อายุก็5ปีแล้ว

Comment

ถ้าก่อนหน้าไม่เคยเจอปัญหานี้ ลองดูอุณหภูมิ cpu, vga ตอนเล่นเกม ช่วงที่กระตุกมีตัวไหนร้อนมากๆ หรือเปล่า
              ถ้าเป็นที่ cpu ลองเปลี่ยน thermal paste, fan
              ถ้าเริ่มกระตุกหลัง update gpu driver, rollback กลับไปใช้ driver เก่าก่อนมีปัญหา
              ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องความร้อน ลอง update bios, gpu driver, defragment disk, scan bad sector
              ใช้ cpu-z อ่านค่า cpu, ram ว่าถูกต้องหรือเปล่า ถ้าไม่ อาจมีปัญหาที่ mb

ถ้าแน่ใจว่าเป็นที่ vga แน่ๆ ค่อยซื้อใหม่

Comment

Working...
              X