Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำพี่ๆ สำหรับการอัพเกรดคอม งบไม่เกิด 25,000 ที่ไม่รวม GPU กับ PSU ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำพี่ๆ สำหรับการอัพเกรดคอม งบไม่เกิด 25,000 ที่ไม่รวม GPU กับ PSU ครับ

คือผมมีการ์ดจอ 1080Ti, Ram DDR4 3200 และ PSU 550 Watt อยู่แล้วครับ

สาเหตุที่ต้องการอัพเกรดคือ CPU 2700x มันจะไปดาวดวงอื่นแล้วครับ มีอาการคือรีสตาร์ทบ่อยๆ เวลาเล่นเกม, ใช้ไมค์แล้วผ่าน Discord แล้วเพื่อนไม่ได้ยินบ้าง, แล้วก็มีเสียงเหมือน Glitch (อันนี้นานๆ ที)

Spec นี้ผมเอาไว้สำหรับเล่นเกม และก็ทำงานนิดหน่อย

ที่ผมดูมาก็จะเป็น
    Cpu (ซีพียู) Intel Core I5-13600kf 3.5 Ghz (socket Lga 1700)

MAINBOARD (เมนบอร์ด) 1700 ASUS PRIME Z690M-PLUS D4
    Cpu Air Cooler (พัดลมซีพียู) Deepcool Ak400 Zero Dark
    1 TB SSD (เอสเอสดี) WD GREEN SN350 NVMe SSD - PCIe 3/NVMe M.2 2280 (WDS100T3G0C)

ที่ผมดูมาก็ตามนี้ครับ ที่มาตั้งกระทู้ก็เพราะว่า อยากมาขอคำแนะนำจากพี่ๆ หน่อย ว่า Spec ที่จะอัพเกรดดีแล้วหรือยัง ควรเพิ่มหรือลดอะไรไหม

ขอบพระคุณพี่ๆ ที่มาตอบล่วงหน้าครับ

SN350 ค่า TBW แค่ 100TB เท่าพวก 240 GB คือต่ำเกิ๊น จริงอยู่ว่าร้อยนึงมันเหลืออยู่ แม้จะใช้เป็นตัวลงวินโดว์ แต่มองว่ามันบอกถึงคุณภาพ NAND
    งบเดียวกันนี้ ไปเล่น kongston NV2 ดีกว่า

Comment

พัดลมcpu ลองดู ARCTIC FREEZER 34 ESPORTS DUO ครับ
      ส่วนSSD มีงบก็ เพิ่มไปจัด WD BLACK SN770 ดีกว่าครับ 600TBW ทนกว่าตัวเดิมที่แค่100TBW เร็วกว่าเกือบเท่าตัวด้วย

Comment

Psu ใหม่ไม่ดีหรอ
        เทสกับเครื่องเก่าเลย
        เผื่อไม่เจอปัญหาที่ว่า

Comment

ขอบคุณพี่ๆมากที่ให้คำแนะนำ ตอนนี้ผมได้ตัดสินใจเปลี่ยน SSD เป็น WD Black แล้วครับ ถึงแม้จะไม่ได้เปลี่ยนตามที่บอกทั้งหมด แต่ผมได้ Search เกี่ยวกับชื้นส่วนอุปกรณ์คอมมากขึ้นแล้วครับ แล้วได้เรียนรู้วิธีเช็ค PSU ด้วยครับ ขอบคุณมากๆที่สละเวลามาตอบกระทู้ของผมครับ

Comment

Working...
          X