Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรึกษาการจัดสเป็คนิดนึง i5 13600k กับ Mainboard B-series พอเป็นไปได้ไหมครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรึกษาการจัดสเป็คนิดนึง i5 13600k กับ Mainboard B-series พอเป็นไปได้ไหมครับ ?

พอดีผมอยากอัพเกรดสเป็คครับ แล้วทีนี้ผมจัดสเป็คมาประมาณนี้

Cpu : i5 13600k
    M/B : Asrock B760m Pro Rs D4
    Ram : Corsair ddr4 3200hz 32 GB (16x2) (ของเก่า)
    VGA : MSI VGA GeForce RTX 4070 Ti VENTUS 3X 12G OC GDDR6X
    Cooler : Cooler CM MasterLiquid ML240L ARGB V2 (ของเก่า)
    PSu : Corsair Hx850i 80 plus platinum (ของเก่า)
    SSD : 980 pro 1 TB

SSD2 : SN 750 500gb (ของเก่า)
    Case : Cooler master Td 300 mesh

จุดประสงค์คือการเล่นเกมครับแต่ผมเล่น 2 แบบ คือ
    1. เล่นเกม ออฟไลน์เน้น กราฟฟิค 4K เป็นหลัก
    2. เล่นเกม 1080p ปรับ Low (Csgo overwatch2 valorant) กับจอ 240hz
    ที่อยากได้ Cpu รหัส K เพราะอยากเอามาปั่นเฟรมพวกเกม competitive games นี่แหละครับ

แต่ผมไม่คิดจะ OC เลยลองเลือก บอร์ด B เพื่อประหยัดเงินไป เพราะยังไม่อยากไปเล่นแรม Ddr5 ด้วย
    ในบอร์ด Asrock ตัวที่ผมเลือกมามันสามารถปลดล็อค Tdp ของ Cpu ได้ ซึ่งค่าสูงสุดที่ปลดได้คือ 165 W
    แต่ในเสป็คของ 13600k มันเขียนว่า Max tdp คือ 180W ทีนี้ผมมีข้อสงสัยอยากสอบถามพี่ๆหน่อยครับ

1.กรณีที่ 13600K มันจะกิน 180W ได้นี่คือ Cpu ต้อง วิ่ง 100% แช่ค้างไว้เลยแบบนั้นถูกไหมครับ ?
    2.สืบเนื่องจากข้อ 1 ถ้ามันวิ่ง 100% แช่ บอร์ดจ่ายไฟไม่พอ มันก็จะลด ความเร็ว Cpu ลง อาจจะเหลือ 4.5 4.8 ก็ว่ากันไป อันนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ ?
    3.ทีนี้ในกรณี้ที่เราเล่นเกมอย่างเดียว Cpu มันวิ่งเต็มที่ 40-50% ไม่เกินนี้ ผมสามารถคงค่าบูสที่ 5.1Ghz ไว้ได้ไหมครับ

รบกวนนิดนึงนะครับขอบคุณครับ

อยากล็อกเทอร์โบสปีด หาบอร์ด z ถูก ๆ ก็ได้
    กำหนดเป็นสเตปก้ได้
    2c 5.4
    4c 5.3
    6c 5.2 ไรงี้ ไม่น่ายาก สำหรับ gen นี้

เอา k มาแล้ว ได้ oc ด้วย ส่งผลโดยตรงกับการปั่นเฟรมในหลาย ๆ เกม

เอา b มา ถึงเวลาอยากรีดพลังคอร์ มันก้ตันเท่าที่เห็นนั่นแหล่ะ

แต่ส่วนตัว เท่าที่ใช้ 12600k ผมลองล็อกสปีด all core มันไม่ได้ดูแรงกว่าตั้ง offset มากนัก
    ยิ่งเอามาเล่นเกม ตั้งให้มันวิ่ง 4.8 - 5.2 ก็ได้เฟรมไม่หนีจาก 5.2 all core เท่าไร
    ผิดจากสมัย 9900k ตั้ง all core จะเห็นผลดีมากกว่าในการเล่นเกม
    ตอนนี้ผมตั้ง
    2c 5.2
    4c 5.1
    6c 5.0 ถือว่าพอใจ ไม่ร้อนอะไร ใช้งานเพลิน ๆ
    Last edited by taiseller; 29 Jan 2023, 18:06:15.

Comment

เรื่องบูสจะสุดมั้ยถ้าไม่ใช่บอร์ด Z ดูจากช่องบังซอลเทสมันก็สุดนะครับ 13600k ได้ 5.1 all core เหมือนกัน
      ดูแล้วอาจจะเป็นเรื่องภาคจ่ายไฟที่ไหวไหม กับ CPU นั้น ๆ มากกว่าจะเป็นเรื่องชิพเซต แต่ฟังค์ชั่น OC ก็ยังทำได้ตามชิพเซตนั้น ๆ เหมือนเดิม

จริง ๆ ประเด็นอาจไม่ใช่ clock ไปได้เท่าไร เพราะดูเหมือน 13600k มันจะขวดอะไรบางอย่าง ที่ 4.7 GHz เฟรมหายจาก 5.3 GHz ( OC ) นิดเดียวเอง
      ไม่เหมือนกับ 13900k ที่ fps สุดจริง เพิ่มตาม clock เลย

สิ่งที่ดูจะมีผลค่อนข้างชัดในบางเกมคือ บัสแรม ถ้าจะให้สุดต้องจับกับ DDR5 บัสสูง ๆ CL ต่ำ ซึ่งตอนนี้ก็ยังแพงอยู่
      หรือจะเอาบัสต่ำมาเล่นก่อนรอพวกบัสสูงราคาลง ค่อยเปลี่ยนก็ดูจะจ่ายซ้ำซากยังไงก็ไม่รู้ คิดไม่ตกแฮะ

อ้อ..ลืม ตัว Asrock B760m Pro Rs D4 ภาคจ่ายไฟ 7 เฟส แม้จะเป็น Dr.mos ส่วนตัวก็ยังไม่มั่นใจเท่าไร ว่ามันรับมือ 13600k ไหว
      ซึ่งก็ตามที่ท่านเข้าใจคือ เกม workload มันต่ำ ไม่ได้โหลด 100% แช่ เหมือนการเรนเดอร์ 3D แต่เอาชัวร์หาบอร์ดที่ภาคจ่ายไฟ 10 เฟสแบบ Dr.mos ขึ้นไปดีกว่า
      Last edited by jonenike; 29 Jan 2023, 22:40:27.

Comment

gen หลัง ๆ แรงแต่เกิด ทำเอา สาย oc for gaming ถึงกับงอน
        จะรีดให้สุด ยุคนี้จ่ายหนัก ๆ ก็ไม่ไหว

Comment

Originally posted by jonenike View Post
          เรื่องบูสจะสุดมั้ยถ้าไม่ใช่บอร์ด Z ดูจากช่องบังซอลเทสมันก็สุดนะครับ 13600k ได้ 5.1 all core เหมือนกัน
          ดูแล้วอาจจะเป็นเรื่องภาคจ่ายไฟที่ไหวไหม กับ CPU นั้น ๆ มากกว่าจะเป็นเรื่องชิพเซต แต่ฟังค์ชั่น OC ก็ยังทำได้ตามชิพเซตนั้น ๆ เหมือนเดิม

จริง ๆ ประเด็นอาจไม่ใช่ clock ไปได้เท่าไร เพราะดูเหมือน 13600k มันจะขวดอะไรบางอย่าง ที่ 4.7 GHz เฟรมหายจาก 5.3 GHz ( OC ) นิดเดียวเอง
          ไม่เหมือนกับ 13900k ที่ fps สุดจริง เพิ่มตาม clock เลย

สิ่งที่ดูจะมีผลค่อนข้างชัดในบางเกมคือ บัสแรม ถ้าจะให้สุดต้องจับกับ DDR5 บัสสูง ๆ CL ต่ำ ซึ่งตอนนี้ก็ยังแพงอยู่
          หรือจะเอาบัสต่ำมาเล่นก่อนรอพวกบัสสูงราคาลง ค่อยเปลี่ยนก็ดูจะจ่ายซ้ำซากยังไงก็ไม่รู้ คิดไม่ตกแฮะ

อ้อ..ลืม ตัว Asrock B760m Pro Rs D4 ภาคจ่ายไฟ 7 เฟส แม้จะเป็น Dr.mos ส่วนตัวก็ยังไม่มั่นใจเท่าไร ว่ามันรับมือ 13600k ไหว
          ซึ่งก็ตามที่ท่านเข้าใจคือ เกม workload มันต่ำ ไม่ได้โหลด 100% แช่ เหมือนการเรนเดอร์ 3D แต่เอาชัวร์หาบอร์ดที่ภาคจ่ายไฟ 10 เฟสแบบ Dr.mos ขึ้นไปดีกว่า
          บอร์ดงบ 5-6 พัน ตัวจ่ายบนๆมีแต่ ddr5 ทั้งนั้นเลยครับ และราคา ddr5 ตัวดีๆตอนนี้โหดมากเลยครับ แลดูไม่คุ้มกับส่วนต่างเป็นหมื่นกับประสิทธิภาพที่ได้เลย

ไปเจอตัวนี้น่าสนใจดี https://www.gigabyte.com/Motherboard...DDR4-rev-10#kf ผมไม่เก่งเรื่องสเป็คเท่าไหร่รบกวนท่านช่วยดูให้หน่อยได้ไหมครับว่าพอได้ไหมครับ

Comment

Originally posted by CPERTT View Post

ไปเจอตัวนี้น่าสนใจดี https://www.gigabyte.com/Motherboard...DDR4-rev-10#kf ผมไม่เก่งเรื่องสเป็คเท่าไหร่รบกวนท่านช่วยดูให้หน่อยได้ไหมครับว่าพอได้ไหมครับ
            ok ครับ ตัวนี้ไฟ 12 เฟส Dr.mos PCB 6 ชั้น น่าจะรองรับถึง TDP 250W สบาย ๆ

Comment

ล่าสุด เห็นช่องบังซอล เทสบอร์ด Asrock B760m Pro Rs D4 แล้ว สรุปว่าเล่นเกมบูสสุดที่ 5.1 ยาว ๆ ครับ
              แต่ทำงานมัลติเธรด บูสไม่ถึง 5.1 เหมือนบอร์ดที่ภาคจ่ายไฟดี ๆ ( จริง ๆ ผมว่า 13600k บูส all core น่าจะ 4.8 นะ 5.1 คือบูสคอร์เดียว
              แต่บอร์ดแพง ๆ อารมณ์ประมาณปลดลิมิตให้เต็มที่กับชีวิต )

Comment

จะล็อกเทอร์โบบูสต์สปีด ยิ่งแค่หวัง 5.1 all core กับ 13600k
                ไปหา z690 ถูก ๆ เถอะ ถ้าว่าง ๆ ขยันจูนก็ไปเทส 5.4 all core นู่นเลย
                VRM temp เวลาเล่นเกมไม่น่าห่วงอะไร
                คุมความร้อน cpu ให้ดีละกัน
                แต่ถ้าไม่อยากวุ่นวายก็ใช้เดิม ๆ ก็ได้
                gen นี้ fix all core กับเดิม ๆ ถ้าเทอร์โบสูงสุดไม่***งกัน เล่นเกมแทบไม่เห็นผลอะไร

Comment

Originally posted by jonenike View Post
                  ล่าสุด เห็นช่องบังซอล เทสบอร์ด Asrock B760m Pro Rs D4 แล้ว สรุปว่าเล่นเกมบูสสุดที่ 5.1 ยาว ๆ ครับ
                  แต่ทำงานมัลติเธรด บูสไม่ถึง 5.1 เหมือนบอร์ดที่ภาคจ่ายไฟดี ๆ ( จริง ๆ ผมว่า 13600k บูส all core น่าจะ 4.8 นะ 5.1 คือบูสคอร์เดียว
                  แต่บอร์ดแพง ๆ อารมณ์ประมาณปลดลิมิตให้เต็มที่กับชีวิต )
                  สรุปถ้าไม่ได้โหลด 100 แช่มันวิ่งเต็มได้สินะครับ แต่ผมคงไปเอาตัว Gigabyte Aorus แล้วหละครับราคาพอกันเลยครับกับตัว Pro rs wifi เสป็คโดยรวมเหมือนกันแต่ได้ภาคจ่ายไฟดีกว่าด้วย ขอบคุณมากนะครับ รอเที่ยงคืนวันนี้จะจัดแล้วครับ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
                    จะล็อกเทอร์โบบูสต์สปีด ยิ่งแค่หวัง 5.1 all core กับ 13600k
                    ไปหา z690 ถูก ๆ เถอะ ถ้าว่าง ๆ ขยันจูนก็ไปเทส 5.4 all core นู่นเลย
                    VRM temp เวลาเล่นเกมไม่น่าห่วงอะไร
                    คุมความร้อน cpu ให้ดีละกัน
                    แต่ถ้าไม่อยากวุ่นวายก็ใช้เดิม ๆ ก็ได้
                    gen นี้ fix all core กับเดิม ๆ ถ้าเทอร์โบสูงสุดไม่***งกัน เล่นเกมแทบไม่เห็นผลอะไร
                    ผมคงไม่ Oc ครับเล่นเดิมๆนี่แหละขอแค่มันใช้ให้เต็มประสิทธิภาพพอครับ

Comment

มันก็เต็มประสิทธิภาพตามสเปค ต่อให้ใช้กับบอร์ดที่ถูกที่สุดมันก็วิ่งตามสเปคครับ มีระบบจัดสรรพลังงาน
                      แต่ถ้าหวั่นใจจะเจอ cpu ลดตัวคูณ จาก 5.0-5.1 GHz ลงมาเหลือ 4.x GHz แล้วคิดว่ามันวิ่งไม่เต็ม การใช้บอร์ด z ล็อกตัวคูณ all core คือทางนึง
                      เพราะเท่าที่เห็นรีวิวทดสอบบอร์ด b การที่ตัวคูณลดลง ไม่เกี่ยวกับไฟไม่พอ หรือความร้อนก็เห็นกันบ่อย
                      เหมือนเป็นความตั้งใจออกแบบให้บอร์ด b ทำงานของมันแบบนั้นครับ ไม่งั้นบอร์ด z แพงกว่าก้อขายไม่ออก
                      ก็ไม่พ้นข้อตกลงของผู้ผลิตชิปเซตกับบรรดาผู้ผลิตบอร์ดนั่นแหล่ะ
                      ถ้าขนาด asrock ยังล็อกหรือแหกกฎไม่ได้ ผมก็ว่าแม้ b760 จะดูสด น่าใช้ แต่มันก็ยังมาทดแทน z690/790 ในแง่การปรับแต่ง cpu ไม่ได้อยู่ดีนะ

Comment

Working...
                      X