Announcement

Collapse
No announcement yet.

สนใจupgrade cpu 13500 แนะนำmainboardหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สนใจupgrade cpu 13500 แนะนำmainboardหน่อยครับ

ตอนนี้ในใจผมไป 13400 ไม่ก็ 13500 ครับ
    ปกติผมใช้จอเดียว แต่บางทีก็เล่น2จอ ผมสามารถใช้ igpu UHD 770 แสดงผลจอที่2ได้ไหมครับ ผมต้องเสียบจอเข้าmainboardถูกม่ะ จอเก่าที่เป็นจอที่2ผม 60hzเอง

spec คอมตอนนี้
    CPU i5 10400
    Cooler Be quiet! Dark rock Pro 4
    M/B Msi B460m pro
    GPU XFX Speedster SWFT 210 AMD Radeon RX 6650 XT
    Ram XPG DDR4 16GB(8x2) 3200
    SSD samsung 960 evo 250gb m.2
    PSU super flower gold 750w
    Sound card SB0880
    Case Fractal design define S
    Monitor1 LG 27GP850
    Monitor2 Dell u2716d

ไป13500 นี้มันดูover killไปไหม พอดีเกมส์ที่ผมเล่นประจำค่อนข้างใช้cpu และจริงๆก็เผื่ออนาคตอัพการ์ดจอด้วยครับ และที่สนใจ13500เพราะได้ uhd770 เผื่อเอาไว้สตรีมเกม ไรงี้ด้วยครับ
    M/B ควรเป็น B760 ใช่ปะครับ ปกติผมไม่overclockอะไรเลย
    mainboardผมเข้าใจว่า ไม่จำเป็นต้องใช้wifiครับ พอดีคอมอยู่ติดrouterเนทเลยใช้สายlan ต่อตรงมาตลอด ฮ่าๆ หรือมีwifiไว้ดีกว่าครับ?

ขอบคุณครับบ

เกมอะไรที่จะเล่น
    ปกติการ์ดจอมันก็ต่อ 2 จอได้สบาย ๆ อยู่แล้ว
    ไม่สำคัญว่าจะมี iGPU หรือไม่
    แต่ถ้าจะหวังสตรีม / encode ด้วย iGPU ก็อีกเรื่อง

Comment

10400 ถ้าไม่ F ก็มี iGPU นิครับ สเปกก็ยังไม่เก่ามาก ตอนนี้เล่นเกม CPU มันโหลด 100 แล้วเหรอ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
        เกมอะไรที่จะเล่น
        ปกติการ์ดจอมันก็ต่อ 2 จอได้สบาย ๆ อยู่แล้ว
        ไม่สำคัญว่าจะมี iGPU หรือไม่
        แต่ถ้าจะหวังสตรีม / encode ด้วย iGPU ก็อีกเรื่อง
        BDOครับ
        ไม่รู้สิครับ ถ้าสตรีมไปด้วยแลคแปลกๆเลย ไม่รู้เพราะผมไปปิดบางcoreหรือเปล่า พอดีเกมส์มันไม่ค่อยชอบหลายcoreครับ ต้องไปปิด
        ใช่ๆเหมือนiGPU ของ10400 ยังไม่ค่อยโหดมั้งครับ เลยอยากลองUHD 770

Originally posted by jonenike View Post
        10400 ถ้าไม่ F ก็มี iGPU นิครับ สเปกก็ยังไม่เก่ามาก ตอนนี้เล่นเกม CPU มันโหลด 100 แล้วเหรอ

มีครับมี แต่ยังไม่เคยลองต่อเลย555+ พอดีปกติผมต่อ display port แล้วmainboard มันไม่มีช่องDPครับ มีแต่hdmi พึ่งรู้เมื่อวานว่ามันใช้igpuแสดงผลภาพจอที่2ได้ก็เลยยังไม่ได้ลอง ต้องไปหาสายhdmiก่อง
        เหตุผลอัพก็อยากกลับมาสตรีมนี้เระ พอดีใช้igpuสตรีมแล้วแลคมากๆ fpsตกสุดๆ ก็เลยไม่ได้สตรีมเลย555+

Comment

มีตัวนี้อยู่ เปลี่ยนไป DDR5 ยังไม่ลงขาย ว่าจะปล่อย 5K ไม่รวมส่งเผื่อสน ลองหาตัวอื่นมือ 1/2 ดูไปด้วยก็ได้

ROG STRIX B660-A GAMING WIFI D4 | ROG STRIX B660-A GAMING WIFI D4 | Gaming Motherboards|ROG - Republic of Gamers|ROG Global (asus.com)

Comment

Originally posted by bomac119 View Post

BDOครับ
            ไม่รู้สิครับ ถ้าสตรีมไปด้วยแลคแปลกๆเลย ไม่รู้เพราะผมไปปิดบางcoreหรือเปล่า พอดีเกมส์มันไม่ค่อยชอบหลายcoreครับ ต้องไปปิด
            ใช่ๆเหมือนiGPU ของ10400 ยังไม่ค่อยโหดมั้งครับ เลยอยากลองUHD 770
            UHD ไม่หนีกันหรอกครับ ในการสตรีม
            อาจจะต้องดูการตั้งค่าโปรแกรม

ไม่แน่ใจว่า BDO มีการอัปเดตรองรับการทำงานหลาย ๆ เธรดได้ดีแค่ไหน เพราะถ้าดูคลิป 2-3 ปีก่อน เฟรมร่วงมาก และแบ่งงานเธรดไม่หลากหลาย
            ถึงขั้นมีคู่มือแนะนำให้ปิด SMT / HT เพื่อผลที่ดีกว่า
            แต่คลิปหลัง ๆ เหมือนจะไหลลื่น เฟรมไม่ค่อยร่วงเยอะ แต่ไม่ค่อยเห็นคนเทสแบบละเอียดโชว์ อยากดู cpu usage แบบแยกเธรด

คหสต คิดว่ายังไงก็น่าจะเห็นผลการเล่นเกมที่ดีขึ้น แต่จะมากน้อยถูกใจไหมก็อีกเรื่องนึง

Last edited by taiseller; 23 Jan 2023, 23:58:49.

Comment

Originally posted by good11 View Post
              มีตัวนี้อยู่ เปลี่ยนไป DDR5 ยังไม่ลงขาย ว่าจะปล่อย 5K ไม่รวมส่งเผื่อสน ลองหาตัวอื่นมือ 1/2 ดูไปด้วยก็ได้

ROG STRIX B660-A GAMING WIFI D4 | ROG STRIX B660-A GAMING WIFI D4 | Gaming Motherboards|ROG - Republic of Gamers|ROG Global (asus.com)
              โห บอร์ดสวยมากเลยครับ ขอบคุณที่เสนอมานะ อยากรู้ประกันเหลือถึงเท่าไรครับ แล้วผมต้องไปอัพbios ให้ใช้gen13ได้ไหมครับ

Originally posted by taiseller View Post

UHD ไม่หนีกันหรอกครับ ในการสตรีม
              อาจจะต้องดูการตั้งค่าโปรแกรม

ไม่แน่ใจว่า BDO มีการอัปเดตรองรับการทำงานหลาย ๆ เธรดได้ดีแค่ไหน เพราะถ้าดูคลิป 2-3 ปีก่อน เฟรมร่วงมาก และแบ่งงานเธรดไม่หลากหลาย
              ถึงขั้นมีคู่มือแนะนำให้ปิด SMT / HT เพื่อผลที่ดีกว่า
              แต่คลิปหลัง ๆ เหมือนจะไหลลื่น เฟรมไม่ค่อยร่วงเยอะ แต่ไม่ค่อยเห็นคนเทสแบบละเอียดโชว์ อยากดู cpu usage แบบแยกเธรด

คหสต คิดว่ายังไงก็น่าจะเห็นผลการเล่นเกมที่ดีขึ้น แต่จะมากน้อยถูกใจไหมก็อีกเรื่องนึง

นั้นสิ สมัยผมใช้ 6600K ผมก็เคยใช้ igpu สตรีมก็ไม่แลคแบบนี้ ผมก็ลองปรับๆไปเรื่อย obs เหมือนผมปรับตามบังตอนคลิปtest igpu cpu gpu สตรีมเกมส์เปล่าหวาา

ครับเหมือนเกมส์เขาต้องการให้คนที่สเปคคอมไม่สูงมากก็เล่นได้เปล่า เกมส์มันเลยดูเหมือนไม่ค่อยชอบ cpu coreเยอะๆฮ่าๆ แต่ผมก็เข้าใจว่าเกมส์มันใช้cpuอยู่ เลยเน้นเลือกcpuที่single thread เป็นหลัก ทำให้ผมมองว่าไม่ต้องไปใช้i7 i9 ใช้แค่i5 แต่เน้นเปลี่ยนบ่อยขึ้นแทนจะคุ้มกว่า
              ใช่เลยผมทำตามไกด์นั้นเระ ฮ่าๆเพื่อเพิ่มfps จนมีไปลบข้อมูลmy doc ทำเอาเหนื่อยเอาเรื่อง กับ front window เพี้ยนเฉยเลย555+ แก้กันมือระวิง

ท่านtaiseller มองว่าผมไม่ได้over killชะม่ะ สมเหตุสมผลอยู่

Comment

ไบออสล่าสุดแล้วครับ ใส่ Gen 13 ได้เลย ประกัน อินแกรม/แอดไวน์ ถึง 15 กุมภาพันธ์ 2568 รวมๆ 2 ปีนิดๆ ของครบกล่อง

Comment

Originally posted by bomac119 View Post

โห บอร์ดสวยมากเลยครับ ขอบคุณที่เสนอมานะ อยากรู้ประกันเหลือถึงเท่าไรครับ แล้วผมต้องไปอัพbios ให้ใช้gen13ได้ไหมครับ

นั้นสิ สมัยผมใช้ 6600K ผมก็เคยใช้ igpu สตรีมก็ไม่แลคแบบนี้ ผมก็ลองปรับๆไปเรื่อย obs เหมือนผมปรับตามบังตอนคลิปtest igpu cpu gpu สตรีมเกมส์เปล่าหวาา

ครับเหมือนเกมส์เขาต้องการให้คนที่สเปคคอมไม่สูงมากก็เล่นได้เปล่า เกมส์มันเลยดูเหมือนไม่ค่อยชอบ cpu coreเยอะๆฮ่าๆ แต่ผมก็เข้าใจว่าเกมส์มันใช้cpuอยู่ เลยเน้นเลือกcpuที่single thread เป็นหลัก ทำให้ผมมองว่าไม่ต้องไปใช้i7 i9 ใช้แค่i5 แต่เน้นเปลี่ยนบ่อยขึ้นแทนจะคุ้มกว่า
                  ใช่เลยผมทำตามไกด์นั้นเระ ฮ่าๆเพื่อเพิ่มfps จนมีไปลบข้อมูลmy doc ทำเอาเหนื่อยเอาเรื่อง กับ front window เพี้ยนเฉยเลย555+ แก้กันมือระวิง

ท่านtaiseller มองว่าผมไม่ได้over killชะม่ะ สมเหตุสมผลอยู่
                  ถ้าไม่คิลเรื่องเงิน การอัพเกรดถือว่าเป็นเรื่องยอมรับได้
                  แต่ผลที่ได้ก็อีกเรื่องครับ เป็นปัญหาของเกมเก่า ๆ
                  ที่มักไม่ได้ตามหวัง กับเงินที่เสียไป
                  แต่ถ้าอยากรู้ว่าดีขึ้นแค่ไหน ก็ต้องลองครับ
                  เพราะเกมนี้ไม่ค่อยมีใครมาไล่สเปคเทสให้

Comment

เบิ้ลๆๆ
                    Last edited by bomac119; 25 Jan 2023, 20:43:01.

Comment

https://www.youtube.com/watch?v=6xN8rZTsPEE

ผมไปเจอคลิปนี้ คือผมต้องเลี่ยง M/B ที่เป็น LAN 2.5GbE ใช่ไหมครับ หาเฉพาะ1Gb ปกติๆไป

Comment

https://www.youtube.com/watch?v=6xN8rZTsPEE

ผมไปเจอคลิปนี้ คือผมต้องเลี่ยง M/B ที่เป็น LAN 2.5GbE ใช่ไหมครับ หาเฉพาะ1Gb ปกติๆไป

ตามข่าวเค้าว่าเป็นเฉพาะชิพ intel i225v , 226v ถ้าเป็นชิพอื่น ๆ เช่น realtek ยังไม่เจอปัญหา ฟังจากคุณบังซอล
                        เมื่อกี๊ แกก็ว่าชิพตัวนี้มันมีมานานแล้วนะ เพิ่งจะมามีปัญหากับเจน 13 อาจจะมีบั๊กอะไรสักอย่าง รอดูก่อนก็ได้
                        หรือถ้าต้องใช้คอมแล้วไม่รอ ถ้าบอร์ดมีสลอต pcie เหลือ ( ไม่โดนการ์ดจอบัง ) หาการ์ดแลน 1Gb ตัวละ 3 ร้อยมาใส่แทนก็ได้

Comment

ของผม Z690 A pro ซื้อสมัยออกมาแรก ๆ แลนเป็น I225-V ไม่เคยเจออาการที่ว่ามานะ

Comment

ของผม Z690 A pro ซื้อสมัยออกมาแรก ๆ แลนเป็น I225-V ไม่เคยเจออาการที่ว่ามานะ
                            ผมซื้อ CPU 13500 มาแล้วครับ

Mainboard ตอนแรกเลือก asus tuf b760m-plus d4 แต่มันดันไม่compet กับ dark rock pro 4 ผมดูจากเวปนี้อ่ะ https://www.bequiet.com/en/motherboardcheck

มันเป็นรูปติ๊กถูกแต่เหลืองๆอ่าครับเข้าใจว่าไม่เหมาะ

ช่วยเลือก mainboard กับ ram หน่อยครับตัวไหนดี
                            แล้วก็ผมอยากอัพ ram เป็น 32g ด้วยครับ ตัวเก่า XPG DDR4 16GB(8x2) 3200
                            ไปddr5 ไปเลยไหม หรืออยู่ ddr4ดี
                            ผมดูcpu 13500 specมันบอก
                            DDR4 = 3200 MT/s
                            DDR5 = 4800 MT/s
                            ก็คือ max แล้ว13500 ใช้ ddr4 bus3200พอ กับ dd5 ใช้ bus4800 พอใช่ป่ะครับ

ปล.ต้องระวังความสูงram ด้วยครับ เด๋วมันติด dark rock pro 4

ในคลิปเห็นบอก ห้ามเกิน 44mm

0 60 ford edge
                            Last edited by bomac119; 16 Feb 2023, 12:37:57.

Comment

ถ้ามีงบก็ ddr5 ครับ

Comment

Working...
                              X