Announcement

Collapse
No announcement yet.

จัดสเป็คคอมให้แฟนทำงาน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จัดสเป็คคอมให้แฟนทำงาน

สวัสดีครับ
    มีแพลนจัดคอมให้แฟนใช้เรียน,ทำงาน,เล่นเกมส์
    จุดประสงค์ของแฟนต้องการใช้งานด้าน 3D
    ถ้าในแง่ของการทำงาน เล่นเกมส์ 3700x กับ 5800x ต่างกันเยอะไหมครับ ผมเน้นไปทางของมือสอง ใช้เล่น 4k กับ ทำงาน 3D หรือควรไป intel gen 12

3D คือโปรแกรมอะไร พวก blender ไหม ?
    ถ้าเล่น blender หรือโปรแกรมเฉพาะทางใด ๆ ก็ตาม ลองหาดูผลทดสอบเทียบก่อน

Comment

ใช่ครับ blender กับพวก adobe ต่างๆ

Comment

Blender แนะนำใส่ RTX VGA card สักใบ

Comment

3700X vs 5800X ต่างกันราว 15~20%
          ไม่รู้งบ เลยแนะนำไม่ถูก แต่งาน 3D ให้เน้น core เยอะไว้ก่อน
          Blender ถ้า core เท่ากัน AMD เร็วกว่า
          Adobe ถ้า core เท่ากัน Intel เร็วกว่า
          GPU ตามข้างบน

ถ้างบน้อย ไป AMD 5700G

Comment

ขอบคุณครับ cpu น่าจะไป 5800x ครับ แต่ถ้าดวงดีเจอ 5900x ราคาย่อมๆก็น่าจะไปแทนครับ ส่วนการ์ดจอหา 3080 กับ 3080ti อยู่ครับ

Comment

ผมว่าแจ้งงบมาเลยดีกว่าครับ ที่บอกว่าเน้นของมือสองเนี่ยคือทั้งเครื่องเหรอ บางอย่างก็ไม่น่าจะหาได้นะ อย่าง 5800x ลองเสิร์ชหาดูก็ไม่เจอ
              ถ้ามือหนึ่งตัว 5800x อยู่ราว ๆ 9พันเกือบหมื่น ราคาถือว่าดีเลย ความแรงรวม ๆ เป็นรอง i5 12600kf อยู่นิด ๆ แต่จ่ายถูกกว่าประมาณ 6 ร้อย
              แต่ประเด็นอาจจะอยู่ที่เมนบอร์ด ส่วนตัวรู้สึกว่าบอร์ด AMD แอบแพง ตัวเลือก AM4 เริ่มน้อย อย่างบอร์ดชิพ B550 ที่เป็นระดับกลาง แต่เลน pcie
              ค่อนข้างจำกัดเหลือเกิน มีสลอต M.2 ให้แค่ 2 แถมส่วนใหญ่สลอตรอง วิ่งแค่ gen 3.0 x2 อีก ปัจจุบันมาตรฐาน storage มันแทบจะเป็น m.2 nvme
              กันหมดแล้ว เพราะราคามันไม่แพง เลยมองว่าสลอต M.2 ควรจะมีเยอะ ๆ ไว้ก่อน

Comment

งบอัพ cpu กับ vga ตั้งไว้ไม่เกิน 40,000 ครับ ปัจจุบันมี b450 aorus , ram ddr 4 16gb , m.2 อยู่แล้วครับ ลังเลกับ i5 13600k อยู่ด้วยครับ ถ้าอัพไป intel อาจจะอัพไป ddr5 เลย แฟนใช้ทำงาน ส่วนผมใช้เล่นเกมส์ครับ 12.12 นี้จะกดจอ 4k มารอ
                ส่วน cpu ผมมองไว้ว่า 5700x , 5800x , 5900x ไม่อยากเปลี่ยนบอร์ดครับ ถ้าช่วงเดือนนี้มีหลุดมาก็จะส่อยครับ
                การ์ดจอลังเลระหว่าง 3080 , 3080ti ถ้างบเหลือถึงตัวไหนก็จัดครับ

Comment

ok ครับ มีของอยู่แล้วบางส่วน งั้น 5800x ก็เป็นตัวเลือกที่เข้าท่า เล่นเกมก็เน้นการ์ดจอไว้ก่อน ส่วน blender รู้สึกว่าชอบ RTX ซึ่งก็เข้าทาง 3080
                  ส่วน เจน 13 ถ้ามีงบมันก็ดีกว่าแหละ ใช้ได้ยาวกว่า

ความแรงคร่าว ๆ ครับ เล่นที่ 1080 นะ ให้เห็นเฉพาะความแรง cpu จริง ๆ ในการปั่นเฟรม ถ้าที่ 4k ความต่างจะไม่เห็นชัดแบบนี้

Last edited by jonenike; 5 Dec 2022, 15:50:19.

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ได้ข้อสรุปแล้วครับ
                    cpu ryzen 5 5600
                    mb b450 aorus
                    ram 32gb ddr4 3200
                    vga rtx 3080ti
                    ssd m.2 1 tb
                    psu corsiar rm1000x
                    Monitor ipason 27" 4k 60hz

* สาเหตุที่ใช้ cpu ตัวประหยัด เนื่องจากผมเห็นงานที่แฟนใช้เรียนแล้ว คิดว่า i3 gen 1 ก็คงทำได้สบายๆ แฟนผมปี 1 ครับพึ่งกลับมาเรียน และ ตั้งใจจะรอ intel gen 14 แรมราคาน่าจะลงด้วยครับ *

Comment

Working...
                    X