Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามสเปคคอมเล่นเกมให้เพื่อน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามสเปคคอมเล่นเกมให้เพื่อน

เพื่อนอยู่หาดใหญ่ถ้าแนะนำร้านให้ด้วยจะดีมากเลยครับ
    เกมหลักๆ ที่เล่นจะเป็น Genshin Impact แต่เห็นอยากลองพวก AAA อย่าง GoW ไรพวกนี้เหมือนกัน
    งบ 25k เกินได้นิดหน่อยถ้าคุ้มกว่าไม่รวมจอ

อัพเดตไว้เผื่อท่านอื่นมีไอเดีย
    เนื่องจากเขาอยู่หาดใหญ่ผมไม่รู้ว่านอกจากร้านห้าง มันมีร้านไหนโอเคมั้ง จะสอนประกอบเองทีละชิ้นก็ไม่น่าจะรอด 5555

ผมคุยละเรื่องประสบการณ์เอาเท่าที่ใกล้เคียงเครื่องที่เขาเคยเล่น ของน้องชายเขาเป็น i5-7600 + 5500XT

ถ้าตีงบไว้ 25k การ์ดจอยึดไว้ที่ 1660 จะได้สเปคประมาณไหนครับดีกว่าเล็กน้อยหรือว่าไม่พอ ไม่รวมจอ
    เน้นดึงจากพวกร้าน JIB / Banana ก็ได้ครับ
    Last edited by gogogokrit; 24 Nov 2022, 22:21:44.

การ์ดจอมือสอง ?

Comment

มือหนึ่งเลยครับ เพื่อนผมไม่ค่อยรู้เรื่องคอมพิวเตอร์ เน้น simple ไปดีกว่า ถ้าปรับไม่สุดก็ให้ลด setting กราฟฟิคลงเอา
      ปกติเขาเล่นเกมมือถือเป็นหลักมีหลังๆ เล่นเกนชินเลย ไปจับ PC ของน้องชายเล่นบ้าง

คราวนี้เด๋วเขาจะย้ายบ้าน เลยว่าจะซื้อคอมของตัวเองไว้นะครับ ไม่ต้องเผื่ออัพเกรดอะไร เพราะถ้าเปลี่ยนอีกคงอีกหลายปีเลย
      Last edited by gogogokrit; 24 Nov 2022, 11:19:01.

Comment

ตั้งเป้า 1080p ลื่นที่ 60fps
        Genshin มันเล่นได้อยู่แล้ว
        ถ้าจะเล่น gow คงต้องหา 3060 ปรับภาพสุดได้ลื่น ๆ เหมาะกับระดับเกม AAA ในตลาด
        ซึ่งราคาการ์ดจอก็ประมาณ 12-15k มือ 1
        ถ้างบจำกัดก็เอาแค่ 1660-1660S ปรับกราฟิกลงต่ำหน่อย ประมาณ 6-8k

แยกราคาการ์ดจอออก จะคำนวณได้ง่ายกว่า

Comment

เท่าที่เช็คสเปคเครื่องที่เขายืมน้องเล่นเป็น 5500XT ผมคิดว่าแค่ 1660 ก็ได้มั้งครับ

Comment

youtube
            รุ่นการ์ดจอ + ชื่อเกม
            พิจารณาตามความคาดหวัง
            เพราะ gow การ์ดรุ่นล่างก็เล่นได้
            แต่ความคาดหวังแต่ละคนไม่เหมือนกัน

Comment

เนื่องจากเขาอยู่หาดใหญ่ผมไม่รู้ว่านอกจากร้านห้าง มันมีร้านไหนโอเคมั้ง จะสอนประกอบเองทีละชิ้นก็ไม่น่าจะรอด 5555

ผมคุยละเรื่องประสบการณ์เอาเท่าที่ใกล้เคียงเครื่องที่เขาเคยเล่น ของน้องชายเขาเป็น i5-7600 + 5500XT

ถ้าตีงบไว้ 25k การ์ดจอยึดไว้ที่ 1660 จะได้สเปคประมาณไหนครับดีกว่าเล็กน้อยหรือว่าไม่พอ ไม่รวมจอ
              เน้นดึงจากพวกร้าน JIB / Banana ก็ได้ครับ

Comment

สเปคไม่ควรต่ำกว่า i5 12400/12400f
                แรม 16GB ddr4 หรือ 5 ก็ได้
                SSD 512GB-1TB
                PSU 500-600W

Comment

ร้านแอดไวซ์ ครับ

อันนี้ความแรง ของ RX6600 เฟรมเรทอยู่ระดับเกือบ 70 FPS ดีกว่า RX5500 พอควร สเปกรวม ๆ ก็คล้าย ๆ กระทู้ข้างล่าง

Comment

Rx6600 ราคาดีจัง จัดได้เลย ถ้าไม่เน้น Rtx ฟีเจอร์

Comment

จริง ๆ ถ้าสั่งออนไลน์ได้ จะประหยัดได้อีกหลายร้อย ครับ ( เอาไปประกอบเอง ) เพราะ advice มีงาน expo อยู่
                      คีย์เวิร์ด itexpo advice

Comment

Originally posted by jonenike View Post
                        จริง ๆ ถ้าสั่งออนไลน์ได้ จะประหยัดได้อีกหลายร้อย ครับ ( เอาไปประกอบเอง ) เพราะ advice มีงาน expo อยู่
                        คีย์เวิร์ด itexpo advice
                        ผมเพิ่งไปงาน synnex อาทิตย์ก่อน
                        เจอ asus rx6600 ของใหม่ 3 ปี ราคา 7,500
                        แต่จะเอาไป blender เลยจัด rtx 3060 11,000 ไปแทน
                        OptiX แบบไว ๆ เลยครับ
                        ตอนแรกว่าจะเอาแค่ 1660S ราคา 5,000 เอง

Comment

ขอบคุณมากครับ แต่เสียดายประกอบเองน่าจะยากหน่อย เพื่อนผมนี่ทำไม่เป็น และผมก็อยู่กทม. 5555

Comment

Working...
                          X