Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนสอบถามหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนสอบถามหน่อยครับ

พี่ๆว่าสเปคไหนดีกว่ากันครับ เน้นเปิด Emu ldplayer 4-5 จอ ครับ กับทำงานตัดต่อครับ 2 สเปคนี้ครับ

ต้องดูว่าแต่ละจอ ใช้ทรัพยากรอย่างไร
    เคยเปิด nox ของ ROm ประมาณ 15 จอ มีการเรียก VRAM จากการ์ดจอหนักมาก จึงต้องอาศัยการ์ดจอจอที่แรมเยอะ เพื่อให้ไหลลื่นมากขึ้น
    แรมระบบยิ่งเยอะยิ่งดี ตอนนั้นใส่ 32 GB ดีกว่า 16 GB ชัดเจน แต่ใส่เพิ่มมากกว่านั้น เห็นผลต่างไม่มาก เพราะมันไปตันที่ VRAM หมด และ CPU รันไม่ไหว
    SSD ควรเร็ว เพราะเผื่อทำงานเป็นแรมเสมือน ซึ่งอาจจะใช้พื้นที่ทำงานระดับ 100 GB

ดูจากสเปคที่ให้มา ถ้าเทียบแค่ 2 ตัว
    cpu 12400f น่าใช้กว่า
    mb ควรหารุ่นที่มีสลอตแรม 4 ช่อง ถ้าจะใช้แค่ 2 ช่อง อาจจะต้องซื้อแรม 16GB 2 ตัว ใส่แทน
    ssd หารุ่นที่ไวไว้ก่อน แต่ถ้ารุ่นบน ๆ ราคาแพงไป ก็ใช้รุ่นกลาง ๆ ก็พอ เอาส่วนต่างไปใส่ที่แรมแทน
    vga 3060 12 GB น่าใช้กว่า 3050
    hdd ไม่จำเป็น

แต่ส่วนตัวนะ ดูจากราคา แนะนำประกอบเองดีกว่า ถ้ารับมือสองได้ หาการ์ดจอมือสองที่มีประกันเหลือ 2 ปี+ น่าจะประหยัดงบกว่ามาก

ทั้งนี้เป็นการอ้างอิงจาก การเปิด ROm ในอดีต ถ้า ldplayer 4-5 จอที่ว่า ไม่ได้เปิดแอพหรือเกมที่เรียกสเปคเยอะ ก็อาจจะไม่ต้องใส่แรมเยอะอย่างที่ว่ามา ( แต่แนะนำใส่ ๆ ไปเถอะ ราคาแรมไม่เท่าไร )

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      ต้องดูว่าแต่ละจอ ใช้ทรัพยากรอย่างไร
      เคยเปิด nox ของ ROm ประมาณ 15 จอ มีการเรียก VRAM จากการ์ดจอหนักมาก จึงต้องอาศัยการ์ดจอจอที่แรมเยอะ เพื่อให้ไหลลื่นมากขึ้น
      แรมระบบยิ่งเยอะยิ่งดี ตอนนั้นใส่ 32 GB ดีกว่า 16 GB ชัดเจน แต่ใส่เพิ่มมากกว่านั้น เห็นผลต่างไม่มาก เพราะมันไปตันที่ VRAM หมด และ CPU รันไม่ไหว
      SSD ควรเร็ว เพราะเผื่อทำงานเป็นแรมเสมือน ซึ่งอาจจะใช้พื้นที่ทำงานระดับ 100 GB

ดูจากสเปคที่ให้มา ถ้าเทียบแค่ 2 ตัว
      cpu 12400f น่าใช้กว่า
      mb ควรหารุ่นที่มีสลอตแรม 4 ช่อง ถ้าจะใช้แค่ 2 ช่อง อาจจะต้องซื้อแรม 16GB 2 ตัว ใส่แทน
      ssd หารุ่นที่ไวไว้ก่อน แต่ถ้ารุ่นบน ๆ ราคาแพงไป ก็ใช้รุ่นกลาง ๆ ก็พอ เอาส่วนต่างไปใส่ที่แรมแทน
      vga 3060 12 GB น่าใช้กว่า 3050
      hdd ไม่จำเป็น

แต่ส่วนตัวนะ ดูจากราคา แนะนำประกอบเองดีกว่า ถ้ารับมือสองได้ หาการ์ดจอมือสองที่มีประกันเหลือ 2 ปี+ น่าจะประหยัดงบกว่ามาก

ทั้งนี้เป็นการอ้างอิงจาก การเปิด ROm ในอดีต ถ้า ldplayer 4-5 จอที่ว่า ไม่ได้เปิดแอพหรือเกมที่เรียกสเปคเยอะ ก็อาจจะไม่ต้องใส่แรมเยอะอย่างที่ว่ามา ( แต่แนะนำใส่ ๆ ไปเถอะ ราคาแรมไม่เท่าไร )
      ถ้าประกอบเองมีแนะนำไหมครับ งบ 30k ครับ

Comment

ชุดแรกน่าจะเปลี่ยน CPU เป็น 12400 non F ตัว iGPU มันใช้ประโยชน์ได้ในงานตัดต่อ หรือที่เค้าเรียก quicksync นั่นแหละ

ส่วนชุดสอง ทั้ง CPU และ เมนบอร์ด เป็น pcie 3.0 แต่ใส่ SSD gen 4.0 มา ไม่ได้ประโยชน์ตามที่ควร ส่วน ryzen G ความแรงจะไม่โดดเด่นเหมือนพวก non G
        เพราะสถาปัตยกรรม ryzen มันพึ่งพาแคชซะเยอะ ตัว iGPU ในรุ่น G มันไปเบียดบัง ทำให้แคชหาย , pcie gen ต่ำ เลนหาย มันคือซีรีส์สำหรับคอมที่จะไม่ใส่การ์ดจอแยก
        และแม้มี iGPU แต่ไม่มีเทคโน ฯ อะไรแบบ quicksync ยังไม่ชัดว่าจะเอามาใช้อะไรได้

ซิสเต็ม AMD ถ้าใส่การ์ดจอแยก แนะนำข้าม G ไปเลย

Comment

ตามนั้นครับ ถ้าประกอบเอง ก็เลือกได้ดังใจเลย เผลอ ๆ ได้ถูกกว่ามาก

Comment

Originally posted by jonenike View Post
            ชุดแรกน่าจะเปลี่ยน CPU เป็น 12400 non F ตัว iGPU มันใช้ประโยชน์ได้ในงานตัดต่อ หรือที่เค้าเรียก quicksync นั่นแหละ

ส่วนชุดสอง ทั้ง CPU และ เมนบอร์ด เป็น pcie 3.0 แต่ใส่ SSD gen 4.0 มา ไม่ได้ประโยชน์ตามที่ควร ส่วน ryzen G ความแรงจะไม่โดดเด่นเหมือนพวก non G
            เพราะสถาปัตยกรรม ryzen มันพึ่งพาแคชซะเยอะ ตัว iGPU ในรุ่น G มันไปเบียดบัง ทำให้แคชหาย , pcie gen ต่ำ เลนหาย มันคือซีรีส์สำหรับคอมที่จะไม่ใส่การ์ดจอแยก
            และแม้มี iGPU แต่ไม่มีเทคโน ฯ อะไรแบบ quicksync ยังไม่ชัดว่าจะเอามาใช้อะไรได้

ซิสเต็ม AMD ถ้าใส่การ์ดจอแยก แนะนำข้าม G ไปเลย
            ไม่มีความรู้เลยครับ รบกวนลองจัดสเปคให้หน่อยได้ไหมครับ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
              ตามนั้นครับ ถ้าประกอบเอง ก็เลือกได้ดังใจเลย เผลอ ๆ ได้ถูกกว่ามาก

ไม่มีความรู้เลยครับ รบกวนลองจัดสเปคให้หน่อยได้ไหมครับ T^T

Comment

Originally posted by Basilisk89 View Post

ไม่มีความรู้เลยครับ รบกวนลองจัดสเปคให้หน่อยได้ไหมครับ T^T
                คร่าว ๆ นะครับ อาจจะต้องเอาคำต่าง ๆ ไปค้นหาเพิ่มดู สำหรับงานตัดต่อและเปิดบอท
                cpu - มากเธรดยิ่งดี แต่หากงบจำกัดก็เอาแค่ 6 คอร์ / 12 เธรด ราคามันไม่แพงมาก ถ้าอยากได้ฟีเจอร์ quicksync เพื่องานวิดีโอ ก็หา i5 รุ่นที่มี iGPU เช่น 12400
                แต่ส่วนตัว คิดว่ามีหรือไม่มีก็ได้ เพราะมันใช้การ์ดจอทำงานได้ดีกว่าอยู่แล้วในหลาย ๆ โปรแกรมตัดต่อหรือแปลงไฟล์ แต่ถ้ามีก็ดีเพราะเผื่อเวลาการ์ดจอพัง
                ram - ตามกำลังเลย แต่เปิดบอทมีเยอะก็ยิ่งดี เผื่อเปิดมากจอขึ้น
                vga card - สำหรับการเปิดโปรแกรมจำลองระบบ ไม่ต้องเน้นการ์ดจอรุ่นแรงมากนัก แต่มี VRAM เยอะไว้ก่อนก็ดี 8-12GB ตามราคา
                นอกนั้นก็ทั่วไป ตามต้องการ

ทั้งนี้ มันต้องมีรายละเอียดที่ต้องการใช้งานมากกว่านี้
                ถึงขึ้นอาจจะต้องลองรันทีละจอ เพื่อดูพฤติกรรมการใช้ทรัพยากรของแอปที่จำลองขึ้นมา
                จะสามารถเลือกสเปคได้เหมาะกว่าในราคาที่เรากำหนดไว้
                ถ้าจะบอกว่าเปิด ldplayer เฉย ๆ บางทีเปิดเกมไพ่ ใช้สเปคหมื่นเดียวก็เปิดได้
                หรืออย่างบอกว่าทำงานตัดต่อ งานแต่ละคนก็ไม่เท่ากันอีกนะ บางคนสเกลงานนิดเดียวใช้ i3 ยังได้ แต่ถ้าสเกลใหญ่ก็ควรใช้ระดับ i7 นู่นเลย

Comment

ปกติเก่งแต่ติชาวบ้านครับ ไม่ถนัดจัดเท่าไร ลองจัดสเปก AMD ใหม่ โดยอิงข้อมูลท่านต่ายนิดหน่อย ( การ์ดจอ )

ryzen 5 5600 = 5700 / lazada
                  MB BIOSTAR B550MX/E PRO = 2690 / advice
                  RAM KLEVV BOLT X DDR4 /3200 32GB (16*2) = 4190 / แอพช๊อปออนไลน์
                  SSD WD BLACK SN750SE 500GB = 1790 / แอพช๊อปออนไลน์
                  VGA RTX3060 = 13000 / แอพช๊อปออนไลน์
                  case เปล่า = 1200
                  PSU 650W COOLER MASTER MWE V2 230V (80+ WHITE) = 1620 / headdaddy

รวม 30190

ส่วนสเปก intel ตาม JIB ได้เลย แต่เปลี่ยน CPU เป็น 12400 non F อาจจะเพิ่มแรมหรือการ์ดจอตามงบอำนวย

Comment

Originally posted by jonenike View Post
                    ปกติเก่งแต่ติชาวบ้านครับ ไม่ถนัดจัดเท่าไร ลองจัดสเปก AMD ใหม่ โดยอิงข้อมูลท่านต่ายนิดหน่อย ( การ์ดจอ )

MB BIOSTAR B550MX/E PRO = 2690 / advice
                    RAM KLEVV BOLT X DDR4 /3200 32GB (16*2) = 4190 / แอพช๊อปออนไลน์
                    SSD WD BLACK SN750SE 500GB = 1790 / แอพช๊อปออนไลน์
                    VGA RTX3060 = 13000 / แอพช๊อปออนไลน์
                    PSU 650W COOLER MASTER MWE V2 230V (80+ WHITE) = 1620 / headdaddy

รวม 30190

ส่วนสเปก intel ตาม JIB ได้เลย แต่เปลี่ยน CPU เป็น 12400 non F อาจจะเพิ่มแรมหรือการ์ดจอตามงบอำนวย
                    ขอบคุณครับ ฝั่ง amd ผมไม่มีข้อมูลเลยครับ 555
                    เลยไม่กล้าแนะนำเอง แม้สมัยเปิดบอท ROm ใน NOX ผมก็เลือก r5 2600 มาแทน 4790k ในการเปิดบอท
                    ตอนนั้น r5 2600 + rx580 8GB + แรม 32GB เปิดบอทได้เกือบ 20 จอ
                    ในขณะที่ 4790k + rx580 + 32GB ได้ประมาณ 12 จอก็เริ่มอืด
                    ซึ่งปัญหาคือไม่สามารถทำให้แต่ละจอลด VRAM ลงได้ ทำให้โยนภาระไปที่แรมระบบซึ่งก็ใช้เกินไปมากแล้ว ขนาดปรับ fps แค่ 5 แล้วนะ
                    สุดท้าย cpu รับภาระเต็ม ๆ ในการที่ไม่ให้ระบบล่ม โดยสร้างแรมเสมือนมหึมาบน ssd ซึ่งขนถ่ายตลอดเวลาโหดมาก
                    ถ้าตอนนั้นได้ AMD VII 16GB มา ผมเชื่อว่าอาจะจะเห็น 25 จอแบบที่ยังบังคับด้วยได้ แต่ก็ไม่ไหวลงทุนละ ทำเล่น ๆ

ของ จขกท. เอาจริง ๆ จะลองหา rx580 8GB มือสองมาเปิดเทสขำ ๆ ดูก่อนก็ได้ 3060 เอามาเปิด LDplayer ผมว่าดูน่าเสียดาย
                    เพราะโปรแกรมจำลองระบบพวกนี้น่าจะไม่สามารถดึงศักยภาพที่แท้จริงของ gpu ออกมาใช้ได้

Comment

รวม 30190

ขอบคุณคร้าบ

Comment

ขอบคุณครับ ฝั่ง amd ผมไม่มีข้อมูลเลยครับ 555
                        เลยไม่กล้าแนะนำเอง แม้สมัยเปิดบอท ROm ใน NOX ผมก็เลือก r5 2600 มาแทน 4790k ในการเปิดบอท
                        ตอนนั้น r5 2600 + rx580 8GB + แรม 32GB เปิดบอทได้เกือบ 20 จอ
                        ในขณะที่ 4790k + rx580 + 32GB ได้ประมาณ 12 จอก็เริ่มอืด
                        ซึ่งปัญหาคือไม่สามารถทำให้แต่ละจอลด VRAM ลงได้ ทำให้โยนภาระไปที่แรมระบบซึ่งก็ใช้เกินไปมากแล้ว ขนาดปรับ fps แค่ 5 แล้วนะ
                        สุดท้าย cpu รับภาระเต็ม ๆ ในการที่ไม่ให้ระบบล่ม โดยสร้างแรมเสมือนมหึมาบน ssd ซึ่งขนถ่ายตลอดเวลาโหดมาก
                        ถ้าตอนนั้นได้ AMD VII 16GB มา ผมเชื่อว่าอาจะจะเห็น 25 จอแบบที่ยังบังคับด้วยได้ แต่ก็ไม่ไหวลงทุนละ ทำเล่น ๆ

ของ จขกท. เอาจริง ๆ จะลองหา rx580 8GB มือสองมาเปิดเทสขำ ๆ ดูก่อนก็ได้ 3060 เอามาเปิด LDplayer ผมว่าดูน่าเสียดาย
                        เพราะโปรแกรมจำลองระบบพวกนี้น่าจะไม่สามารถดึงศักยภาพที่แท้จริงของ gpu ออกมาใช้ได้
                        ผมเอามาเปิดเกม ROX ครับ RX580 8 GB แพงไหมครับ
                        ปัจจุบันใช้
                        I5 8400
                        RAM 24 GB
                        1050 TI
                        เปิด 5 จอแล้วกระตุกครับ
                        แต่พอดีจะยกเครื่องนี้ให้น้องใช้ต่อครับ แล้วจำเป็นต้องหาเครื่องใหม่เลยไม่รู้เลยครับ

Comment

rx580 มือสองราว 2-3 พัน น่าสนใจมาก ประหยัดได้เป็นหมื่น

Comment

Originally posted by Basilisk89 View Post

ผมเอามาเปิดเกม ROX ครับ RX580 8 GB แพงไหมครับ
                            ปัจจุบันใช้
                            I5 8400
                            RAM 24 GB
                            1050 TI
                            เปิด 5 จอแล้วกระตุกครับ
                            แต่พอดีจะยกเครื่องนี้ให้น้องใช้ต่อครับ แล้วจำเป็นต้องหาเครื่องใหม่เลยไม่รู้เลยครับ
                            อาจจะต้องลองตั้งค่าให้เหมาะสมดูก่อนครับ
                            หลายคนตั้งค่าแบบเรียกทรัพยากรมากไป
                            หากจอไหนไม่เน้นบังคับ ก็ปรับ fps ให้ต่ำลง

Comment

rx580 มือสองราว 2-3 พัน น่าสนใจมาก ประหยัดได้เป็นหมื่น
                              ใช่ครับ ตอนนั้นเทส rx580 8GB กับ 1080ti 11GB
                              เปิดได้พอ ๆ กันเลย แต่ 11GB จะเปิดลื่นกว่าหน่อย
                              ผมก็เพิ่งรู้ว่า บางแอปที่เปิดบน nox กิน vram ไม่ใช่น้อย ๆ

Comment

Working...
                              X