Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนอัพสเปคคอมให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by jikkee View Post
    ถ้างั้นรบกวนแนะนำการ์ดจอให้ทีครับ
    เห็นมีคนแนะนำ 3080 แต่ไม่รุว่า คุ้มค่าราคารึเปล่า
    แล้วแต่เน้นเกมอะไรครับ ถ้าGE ผมมองว่าเกินความจำเป็นนะถ้าไม่เล่นเกมกราฟิคหนักๆ 2k 4k จัด3060นี่แรงกว่าตัวเดิมเยอะมากๆแล้ว

Comment

Originally posted by jikkee View Post
      ถ้างั้นรบกวนแนะนำการ์ดจอให้ทีครับ
      เห็นมีคนแนะนำ 3080 แต่ไม่รุว่า คุ้มค่าราคารึเปล่า
      ถ้าไม่ระบุชื่อเกม
      จอที่ใช้
      ความคาดหวังในการปรับกราฟิก

แนะนำยากครับ

การ์ดจอเป็นเรื่องของความพอใจล้วน ๆ ถ้างบมา 20k จัดตามงบไปเลย เกมใหม่ ๆ ได้ใช้แน่นอน

Comment

ปัจจุบันเล่น GE อยู่ครับ ส่วนใหญ่เน้นเกม online

ทีนี้ผมไปค้นหา 3060 ในshoppee งงกับรุ่นมากเลย

3060 12G EVGA ปก ww
        3060 12G MSI gaming
        3060 12G ZOTAC
        3060ti ออกไซด์
        3060ti MSI gaming

มันแตกต่างกันไหมครับ
        สตันมากตอนนี้

Comment

ลองเอารุ่นไปดูใน wiki
          https://en.wikipedia.org/wiki/GeForce_30_series

จะซื้อยี่ห้อไหนก็เข้าไปดูที่เวบหลัก มันมีรายละเอียดแต่ละรุ่น
          ถ้าเป็นของมือสองก็มักจะระบุ บ.ที่รับประกันในประเทศ
          ถ้าบอก ww แปลว่าเคลมนอกเอาเอง หรือร้านอาจจะเคลมให้อันนี้คงต้องไว้ใจกันเอง
          ถ้าบอกว่าออกไซด์ เข้าใจว่ามีคราบตามตัวการ์ด ขายตามสภาพ ถ้ามีประกันเหลือก็ไปแต่งศพเอาเองก่อนเคลม

Comment

สุ่มซื้อ 3060ti มาตัวนึง
            ตอนนี้เล่นเกมลื่นมากเลยครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับผม

Comment

หาเกม AAA มาเทสสักตัวครับ
              epic แจกเกมบ่อยนะช่วงนี้ หลายเกมน่าเล่นและภาพสวย

Comment

มีเรื่องใหม่จะมารบกวนความรู้ด้าน HW ครับ
                คือผมจะชอบใช้ wireless เม้าส์ (ตอนใช้แบบมีสาย บางทีเหมือนเพราะสายมันโค้งๆ ทำให้เลื่อนไม่ไป ต้องขยับสาย)

ทีนี้ปัญหาที่เจอบ่อยๆคือ เวลาเล่นเกมในบางครั้ง อยู่ดีๆ wireless เม้าจะเอ๋อๆ เช่นเลื่อนไม่ไป
                หรือเลื่อนเม้าแล้ว cursor ไม่ขยับอย่างที่ควรจะเป็น

***เป็นเฉพาะตอนใช้งาน wireless mouse + ตอนเล่นเกมเท่านั้น
                - wireless mouse ดังกล่าว ไม่เคยเกิดปัญหานี้ นอกเวลาเล่นเกม
                - wireless mouse ดังกล่าว ถ้าต่อสาย ก็จะไม่เกิดปัญหาเวลาเล่นเกม
                - เป็นหลายยี่ห้อ เท่าที่เคยเล่น เช่น Nubwo Arcadia, fantech (ราคา 500-700)
                - ยังไม่กล้าซื้อแบบราคาสูง กลัวมีปัญหาเหมือนกัน
                - wireless mouse ยี่ห้อ Inphic (เม้าไร้เสียง ราคาถูกมาก 200 บาท) ไม่เคยเกิดปัญหานี้ (แต่จับไม่เต็มมือ เลยอยากเปลี่ยน)
                ทั้งหมดเป็น 2.4Gz ครับ
                edit : ปล ลองสลับ usb port แล้ว ก็เหมือนจะไม่ได้แก้ปัญหาครับ
                edit : ล่าสุดใช้ Nubwo Arcadia เหมือนบางครั้ง ต่อให้ไม่ได้เล่นเกม ก็เกิดปัญหาเดียวกันครับ
                edit : mouse logitech อันเล็กๆที่ใช้ตอนทำงาน ไม่เคยมีปัญหาตอนเล่นเกมเหมือนกันครับ
                เป็นไปได้ว่า เป็นเพราะ main board รึเปล่าครับ

ท่านใดพอมีความรู้แนะนำใหมครับ
                หรือมีเม้าส์ดีๆทรงคล้ายๆ Nubwo / fantech ราคาสูง ที่ค่อนข้างการันตี ว่าไม่น่าจะมีปัญหานี้ก็ได้ครับ
                Last edited by jikkee; 28 Dec 2022, 09:02:32.

Comment

Working...
                X