Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าจะอัพเกรดการ์ดจอ PSU650W ที่ใช้อยู่จะพอมั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าจะอัพเกรดการ์ดจอ PSU650W ที่ใช้อยู่จะพอมั้ย

สอบถามเพื่อนๆครับผมต้องการจะอัพการ์ดจอเป็น RTX 3070TI แต่จากที่ดูความต้องการ PSU ของการ์ดจอต้องการ 750W เลยไม่แน่ใจว่า PSU ที่ใช่อยู่จะเพียงพอมั้้ย รบกวนแนะนำหน่อยครับ

SPEC ตามด้านล่างนี้เลยครับ

PSU: SUPER FLOWER LEADEX II GOLD 650W
    CPU: I5-8500
    MB: ASROCK B360M PRO 4
    RAM: DDR4 16GB (8X2)
    SSD: M.2 1TB
    SSD: M.2 256GB
    HDD: 1TB
    COOLING: BEQUIT DARK ROCK 4
    VGA: GTX 1060 6GB จะเปลี่ยนเป็น RTX 3070TI
    MONITOR: 2 จอ

ไม่พอครับ ไม่ควรเสี่ยงกับเรื่องนี้

Comment

ถ้า PSU รุ่นนี้ยังใช้งานได้ดี ก็เพียงพอครับ สำหรับสเปคที่ว่ามา
      แต่ส่วนมากจะแนะนำให้ซื้อใหญ่เป็น 750-850W ไปเลย เพราะราคาบางรุ่นมันแพงกว่า 650W ไม่มาก

Comment

Originally posted by taiseller View Post
        ถ้า PSU รุ่นนี้ยังใช้งานได้ดี ก็เพียงพอครับ สำหรับสเปคที่ว่ามา
        แต่ส่วนมากจะแนะนำให้ซื้อใหญ่เป็น 750-850W ไปเลย เพราะราคาบางรุ่นมันแพงกว่า 650W ไม่มาก
        ครับพอดี PSU ตัวเก่ายังใช้ได้ดีและ ผมเลยยังไม่อยากจะเปลี่ยนใหม่ ถ้าไม่พอผมเลยว่าจะอัพเป็นแค่ RTX 3070 พออะครับ

Comment

พอครับ ซิสเต็มในรีวิวใช้คู่กับ 5800x3d ซึ่งกินไฟมากกว่า 8500 ของคุณแน่ ๆ ยังรวมได้แค่ 418W แต่ถ้าซื้อใหม่เค้าก็จะแนะนำ 750 ขึ้นแหละ เพราะทำงานกลาง ๆ
          ไม่ร้อน พัดลมไม่ดัง
          https://youtu.be/Lg-TcVrh8rA?t=506

Comment

Originally posted by jonenike View Post
            พอครับ ซิสเต็มในรีวิวใช้คู่กับ 5800x3d ซึ่งกินไฟมากกว่า 8500 ของคุณแน่ ๆ ยังรวมได้แค่ 418W แต่ถ้าซื้อใหม่เค้าก็จะแนะนำ 750 ขึ้นแหละ เพราะทำงานกลาง ๆ
            ไม่ร้อน พัดลมไม่ดัง
            https://youtu.be/Lg-TcVrh8rA?t=506
            ครับผมขอบคุณมากครับ ถ้าพอผมจะได้ไม่ต้องเปลียนทั้งการ์ดจอและ PSU

Comment

Originally posted by noza1010 View Post

ครับพอดี PSU ตัวเก่ายังใช้ได้ดีและ ผมเลยยังไม่อยากจะเปลี่ยนใหม่ ถ้าไม่พอผมเลยว่าจะอัพเป็นแค่ RTX 3070 พออะครับ
              ถ้าผมมีรุ่นคุณก็คงไม่อยากเปลี่ยนครับ
              แต่อย่างที่บอกนะครับ ถ้าสุขภาพดี ผมว่าไม่มีปัญหา
              ยังไงดูเรื่องฝุ่นภายในด้วย ยิ่งโหลดไฟมาก ก็ร้อนขึ้น การระบายความร้อนควรไม่มีปัญหา
              Last edited by taiseller; 21 May 2022, 12:22:59.

Comment

Working...
              X