Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสเปกทำงานหน่อยครับ งบไม่เกิน 35k

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสเปกทำงานหน่อยครับ งบไม่เกิน 35k

อยากได้สเปกทำงาน autocad, 3D, render, photoshop ไม่เกิน 35k (มีแอบเล่น GTA V นิดหน่อย)
    ของเก่าที่มี...
    monitor : asus proART pa248 qv
    psu : TT smart bm2 750W 80+bronze
    VGA : gigabyte gtx 670 (ไม่กล้าซื้อใหม่ช่วงนี้ ตามสถานณการ์ปัจุบัน)

- เป็นไปได้มั้ยที่จะ.. คืออยากได้คอมเครื่องเล็กลงมาหน่อย.. จะได้หิ้วง่ายๆหน่อย
    แบบ micro-atx, mini-atx เดาเอานะ คือไม่รู้ว่า คอมสายทำงานเขาใช้ขนาดบอร์ดเล็กลงมาได้มั้ย
    แล้ว จะทำให้ประสิทธิภาพการทำงานต่างๆ ลดลงมาจาก atx มาตรฐานมั้ย? หรือว่าใช้ atx อย่างเดิมดีแล้ว?

Last edited by 42614099; 1 Jun 2021, 22:17:49.

เรนเดอร์ก็คงเน้นคอร์เธรดเยอะ ๆ ครับ อีกอย่าง GTX670 ไม่น่าจะช่วยเรนเดอร์อะไรได้ ตัวที่น่าสนใจก็ ryzen 9 5900x
    ได้ 12 คอร์ 24 เธรด ส่วนอีกค่ายเจนล่าสุดคอร์ลดซะงั้น ยอมเสียค่าไฟก็ยังหนี 5800X ไม่ออก แต่งบนี้ไม่พอครับ เฉพาะ 5900x
    ก็ 21000 แล้ว คงได้แค่ R7 5800x แทน

ส่วนเรื่องอยากได้เคสเล็ก ๆ งบนี้หมดสิทธิ์ครับ มันแพงกว่าไซส์ปกติอีก ทั้งเคสทั้งบอร์ดเลย ( itx )
    เรื่องความแรงมันมีตัวแปรอยู่หลัก ๆ ก็ เย็นและไฟพอ เคสเล็ก ๆ ถ้าโฟลว์ดีก็ไม่ร้อน ( ซิงค์ CPU ต้องดี ) ส่วนบอร์ด itx
    ส่วนใหญ่จัดภาคไฟมาดีอยู่แล้วไม่น่าห่วง และถ้าเป็น ryzen จะลิมิตเพาเวอร์ไว้ ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไร

ผลเทสเรนเดอร์
    https://www.techpowerup.com/review/i...-11900k/7.html

Comment

CPU: Ryzen7 5800x ราคาราวๆ15-16k
      MB: B550 ถ้าจะเอา itx ต้องมี7000+
      DDR4 3200 16-32GB
      SSD M.2: WD blue SN550 1TB (รุ่นสุดคุ้ม ถูก+แรงพอได้+ประกันเยอะ)

เคสเล็ก itx ที่เล็กจริงๆ อยู่ห้องแอร์ก็ได้หมด ถ้าอากาศร้อน ห้องธรรมดาออกจะทรมานไปหน่อย
      แต่การ์ดจอตัวเก่า ไม่แน่ใจว่าใส่ได้ไหม ต้องลองเช็คดูดีๆ

​​​​​​​

Comment

เดี๋ยวนี้เขาไม่ได้ใช้ SSD คู่กันกับ HDD แล้วเหรอครับ? ถามเป็นความรู้ครับ...

Comment

Originally posted by 042614099 View Post
          เดี๋ยวนี้เขาไม่ได้ใช้ SSD คู่กันกับ HDD แล้วเหรอครับ? ถามเป็นความรู้ครับ...
          สมัย SSD มาใหม่ๆมันแพงเมื่อเทียบกับ HDD ครับ ก็เลยเป็น SSD + HDD

แต่ยุคนี้ราคามันใกล้กันมากละ (ถ้าไม่นับวิกฤติ chia cion) เอา SSD อย่างเดียวก็เพียงพอ

เว้นจากว่าท่านทำ Render แล้วเซฟงานใหญ่ในเครื่อง กรณีนั้นจะไปซื้อ SSD 10TB ก็คงสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ ทางเลือกคงเป็น SSD + HDD เหมือนเดิม

Comment

CPU: Ryzen7 5800x
            MB: B550

Last edited by 42614099; 19 Jun 2021, 12:25:28.

Comment

Working...
            X