Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอแนวทางอัพเกรดบอร์ดเดิมแบบงบจำกัด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอแนวทางอัพเกรดบอร์ดเดิมแบบงบจำกัด

สวัสดีครับ

พอดีซื้อ SSD WD BLUE SN550 PCIe/NVMe M.2 2280 1TB มาตอน Flash Sale ใน Shopee แต่ดันลืมดูว่า"บอร์ดไม่รองรับ"

ทีนี้อยากหาบอร์ดใหม่ หรืออัพเกรดแบบงบจำกัดเพื่อให้ใส่ SSD ใบนี้ได้ครับ

ของที่มีอยู่
    CPU: Intel i5-6400 Skylake
    Motherboard: Gigabyte GA-H170-Gaming 3
    RAM: G.Skill Ripjaws DDR4 2400 16GB (4x4)
    GPU: Galax GTX 1060 6GB
    PSU: Thermaltake Litepower 550w
    HDD: Toshiba 500gb 5400rpm
    SSD: Kingston SATA A400 240gb

ปัจจุบันใช้คอมเครื่องนี้แบบ all-around ครับ เล่นเกมส์ ดูหนัง ฟังเพลง ทำงานเอกสาร

เกมส์หลักๆที่เล่นก็พวก Forza Horizon4, City Skylines, Apex Legends, GTAV, Monster Hunter, etc.

ไม่ได้อยากได้แรงเพิ่มมากขนาดนั้น แค่อยากได้พื้นที่เพิ่มเอาไว้เก็บเกมส์ (เป็นพวกขี้เกียจลบ แล้วจะเล่นค่อยลงใหม่)

รบกวนชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

ก็เข้าไปดูก็ลองรับนะ ติดปัญหาอะไรหรือป่าว ลองใส่ยัง GA-H170-Gaming 3 (rev. 1.0) ภาพรวม | เมนบอร์ด - GIGABYTE Thailand
    กดสร้าง drive ใน disk manager ยัง

Comment

Originally posted by masamuneOZ View Post
      ก็เข้าไปดูก็ลองรับนะ ติดปัญหาอะไรหรือป่าว ลองใส่ยัง GA-H170-Gaming 3 (rev. 1.0) ภาพรวม | เมนบอร์ด - GIGABYTE Thailand
      กดสร้าง drive ใน disk manager ยัง
      อาการที่เจอคือ พอเสียบในช่อง M.2 แล้วเปิดครั้งแรก เหมือนคอมวูบเปิดไม่ติด

พอเข้าไปดูใน BIOS ก็ ไม่ตรวจพบ SSD M.2 NVMe ใบใหม่ และพาลทำให้ไม่เจอ SSD SATA3 ที่เอาไว้ Boot Windows ไปด้วย

แต่พอเอา M.2 ออกจาก slot ทุกอย่างกลับมาปกติครับ

แล้วพอดีผมไปดูใน รายการสนับสนุน ในเว็บแล้ว ไม่มีรายชื่อของ SSD WD Blue ที่ผมซื้อมาที่บอร์ดจะรองรับได้เลยครับ
      https://download.gigabyte.com/FileList/Document/mb_m.2_support_100series.pdf

ก็เลยคิดว่าเป็นที่ตัวบอร์ดเองที่ไม่รองรับ SSD M.2 NVMe ใบนี้มากกว่าครับ

Comment

รายชื่อในเว็บ ดูพอเป็นแนวทาง ก็พอครับ

H170 ออกมานานแล้ว, list ssd ที่เทส ก็รุ่นเมื่อนานมาแล้ว
        wd m.2 1tb รุ่นนี้ออกมาได้ไม่นานเท่าไร เลยยังไม่มีใน list ที่เคยเทส

ส่วนเรื่องปัญหาใส่แล้วเปิดไม่ติด อาจเป็นที่อะไรซักอย่างมีปัญหานั่นแหล่ะ
        ถ้ามีเวลา ลองรื้อทุกอย่างบนบอร์ด, ทำความสะอาด, ใส่ใหม่, ลองใหม่

* เน้นๆ ว่าอยากให้ลองถอด cpu/ทำความสะอาด/วางใหม่ดีๆ

Comment

ลองดูคู่มือ mb มันรึยังครับ บางทีจะมีบอกว่าถ้าเสียบ ssd แล้วจะใช้ช่อง sata ไหนไม่ได้ด้วยนะครับ เพราะมันไปดึง bandwich จาก sata ช่องนั้นทำให้มองไม่เห็น

Comment

เสียบช่องบนใช้ได้แค่ sata ช่อง 4 กับ 5
            ตอนแรกให้เสียบแค่ssd ที่เป็นตัวboot window ตัวเดียวไปก่อน เซ็ต bios ให้บูทอันนี้ก่อนไว้ เส็จแล้วค่อยทะยอยใส่ทีละอัน

Last edited by masamuneOZ; 12 Feb 2021, 15:47:56.

Comment

Originally posted by masamuneOZ View Post
              เสียบช่องบนใช้ได้แค่ sata ช่อง 4 กับ 5
              ตอนแรกให้เสียบแค่ssd ที่เป็นตัวboot window ตัวเดียวไปก่อน เซ็ต bios ให้บูทอันนี้ก่อนไว้ เส็จแล้วค่อยทะยอยใส่ทีละอัน

ตอนนี้เสียบ SATA จนหา SSD M.2 เจอแล้วครับ

แต่ปัญหาต่อมาคือ เปิดคอมไปสักพัก คอมค้างเองเฉยเลย ต้อง restart อย่างเดียว แบบนี้ต้องแก้อย่างไรครับ

เมนบอร์ดจ่ายไฟครับ แรมวิ่งครบทุกตัว พัดลมcpuทำงานปกติ gpuพัดลมวิ่งทุกตัวปกติ
              biosเปลี่ยนก้อนใหม่ก็แล้ว ลองต่อไฟตรงไม่ผ่านUPSก็แล้ว ลองถอด M.2 เหลือแต่ SSD SATA3 ก็ยังค้าง
              ลงวินโดวส์ใหม่แล้วก็ยังค้างอยู่

Comment

สรุปเจอปัญหาเรื่องความร้อน เนื่องจากซิลิโคนเสื่อมสภาพ ตอนนี้ทาซิลิโคนใหม่ พร้อมอัพเกรดซิ้งพัดลมไปด้วย ตอนนี้ปกติทุกอย่างละครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

Working...
                X