Announcement

Collapse
No announcement yet.

EDIFIER R1700BT ราคานี้ถือว่าคุ้มมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• EDIFIER R1700BT ราคานี้ถือว่าคุ้มมั้ยครับ

https://www.jib.co.th/web/index.php/...DIFIER-R1700BT

ปกติใช้แต่ลำโพงคอมราคาไม่กี่ร้อย อยากลองลำโพงดีขึ้นมาหน่อย ตั้งงบไว้ช่วง 5000 บาท

ที่จริงเล็ง R1850DB ไว้ ราคาปกติแพงกว่า R1700BT ประมาณพันนึง เหมือนเป็นตัวอัพเดทจาก R1700BT อีกทีได้การเชื่อมต่อครบทั้งอนาล็อก/ดิจิตอล น่าจะใช้งานบลูทูธสะดวกกว่าด้วย

ทว่า บังเอิญเจอ JIB จัดโปรวันเด็กเข้าไป ส่วนต่างเพิ่มเป็นประมาณ 1500 เลยยอมละ ตัดสินใจสั่ง R1700BT ไปแล้วครับ

จากที่ลองฟัง R1850DB เสียงแหลมจะดีกว่านิดนึง แต่บุคลิคเสียงก็เหมือนกันหมด

Comment

SWANS D1010-IBV - 4,990 บาท

หรือถ้าไม่ได้บ้าเบสแล้วอยากได้ลำโพงสวยๆใช้งานเอนกประสงค์
      ลองดูพวกมินิคอมโปราคาไม่แพงอย่าง PIONEER X-CM56 R (BT) ไว้เป็นตัวเลือกก็ได้

Comment

ราคานี้คุ้มมาก ปกติร้านอื่นขายกันที่ 4500-4600฿ ด้วยซ้ำ
        แต่ลำโพง 4 นิ้ว แบบ 2.0 เบสจะไม่ค่อยมาก ถ้าใครบริโภคเบสเยอะๆอาจไม่ค่อยถูกจริตเท่าไหร่

นี่เป็นสเสคคราวๆ แต่ไม่ต้องใส่ใจไรมาก
        Total power output: RMS 15W x 2 (treble) + 18W x 2(bass) (DRC ON)
        Signal to noise ratio: ?85dBA
        Frequency response: 60Hz ~ 20KHz (@+/-6db)
        Input sensitivity: PC: 700 mV ? 50 mV / AUX: 550 mV ? 50 mV
        Input type: PC/AUX/Bluetooth
        Treble driver: ?19 mm silk dome tweeter
        Bass driver: 4 inch (116 mm)

Comment

ราคานี้คุ้มมากเลย ถ้าต้องการเบส หนักแน่น ดุดัน หาซัฟวูบเฟอร์ 12-15 นิ้ว 200-400 วัตต์ มาเพื่ม เบสแน่นออกแน่นอน

Comment

คุ้มครับ จากคนเคยใช้ ขายมือ 2 ไป 3000 คนรับไปเทสแล้วบอก Happy มาก ถามกลับขายงี้ไม่เสียดายเหรอ -.-

ปล.ตอนนี้ใช้ Luna E25HD ครับ

Comment

Originally posted by good11 View Post
              คุ้มครับ จากคนเคยใช้ ขายมือ 2 ไป 3000 คนรับไปเทสแล้วบอก Happy มาก ถามกลับขายงี้ไม่เสียดายเหรอ -.-

ปล.ตอนนี้ใช้ Luna E25HD ครับ
              ถามหน่อยครับ R1700BT เสียงต่างกันมากมั๊ยครับกับ Luna E25HD เห็นราคาต่างกันมากอยู่

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ได้ข้อมูลรุ่นอื่นๆที่น่าสนใจด้วย
                ตอนนี้ก็ลองใช้เจ้าตัวนี้ไปก่อน เจอราคาต่ำกว่าสี่พันเข้าไปมือลั่นกดสั่งไปเลยครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับท่านที่สนใจรุ่นนี้นะครับ ตัวที่ขายล่าสุดนี้มีอัพเดทบางจุดนะครับ แต่หน้าเว็บ Edifier เองก็ยังใช้รูปเดิมอยู่

-รีโมทเปลี่ยนแบบใหม่ เพิ่มปุ่มเปิด/ปิดเครื่อง (ของเดิมปุ่มเรียงแถวเดียว ไม่มีปุ่มเปิด/ปิดเครื่อง)

-Bluetooth 4.0 ระบุไว้ข้างกล่องเลยครับ (ของเดิมไม่ระบุเวอร์ชั่น Bluetooth)

-ลูกบิด Volume สามารถใช้กดสลับโหมด Line in/Bluetooth ถ้าใช้ Line in ก็จะปิดสัญญาณ Bluetooth
                ไม่รู้ของเดิมเป็นอย่างนี้อยู่แล้วรึปล่าว แต่ก็ตรงตามความต้องการของผมครับ เพราะที่ดูรีวิวหลายๆที่มา เข้าใจว่า 1700BT ปิด Bluetooth ไม่ได้แม้จะเลือก Line in แล้วก็ตาม ทำให้เป็นจุดที่ลังเลจะเลือก 1850DB แทน

Comment

Originally posted by โหงพราย View Post
                  ถามหน่อยครับ R1700BT เสียงต่างกันมากมั๊ยครับกับ Luna E25HD เห็นราคาต่างกันมากอยู่
                  ต่างแบบรู้สึกได้เลยครับ ถ้าเล่นไฟร์ loseless FLAC สุดๆ คือตอนนั้นผมก็มองไอนี่ไว้แหละ
                  แต่เงินถึงแค่ 1700BT สุดท้ายไขว่คว้ามาครอบครองจนได้ อิอิ รุ่น E25 HD ราคาลงมาเหลือ
                  6 พันปลายๆ ละครับ หากช่วงโปรอาจมีลงกว่านี้

Comment

Originally posted by LightningBird View Post
                    ราคานี้คุ้มมาก ปกติร้านอื่นขายกันที่ 4500-4600฿ ด้วยซ้ำ
                    แต่ลำโพง 4 นิ้ว แบบ 2.0 เบสจะไม่ค่อยมาก ถ้าใครบริโภคเบสเยอะๆอาจไม่ค่อยถูกจริตเท่าไหร่

นี่เป็นสเสคคราวๆ แต่ไม่ต้องใส่ใจไรมาก
                    Total power output: RMS 15W x 2 (treble) + 18W x 2(bass) (DRC ON)
                    Signal to noise ratio: ?85dBA
                    Frequency response: 60Hz ~ 20KHz (@+/-6db)
                    Input sensitivity: PC: 700 mV ? 50 mV / AUX: 550 mV ? 50 mV
                    Input type: PC/AUX/Bluetooth
                    Treble driver: ?19 mm silk dome tweeter
                    Bass driver: 4 inch (116 mm)

ทดสอบเสียงดูแล้วครับ EDIFIER R1700BT ได้ยินเสียงตั้งแต่ 55Hz ครับ จนถึง 14.5k หูผมก็ไม่ได้ยินแล้ว
                    Last edited by โหงพราย; 17 Jan 2019, 14:17:30.

Comment

Originally posted by โหงพราย View Post

ทดสอบเสียงดูแล้วครับ EDIFIER R1700BT ได้ยินเสียงตั้งแต่ 55Hz ครับ จนถึง 14.5k หูผมก็ไม่ได้ยินแล้ว
                      ผมสอบถามหน่อยครับ ถ้าอยากได้ไมค์สักอัน ที่สามารถวัดได้คร่าวๆว่า ความถี่ 20Hz-20kHz ดังกี่ DB ต้องหาไมค์แบบไหนครับ ขอแบบราคาเซฟสุดๆเลยนะ และมีลำโพงในโลกตัวไหนไหมครับ ที่เทส 20 หรือ ตามสเปคลำโพง อาจจะ 55+ ก็ได้ ถึง 20kHz แล้ว + - 0DB จริงๆ คือทุกย่านความถี่ดังเท่ากันหมด

Comment

Originally posted by PPG-GX2-SC View Post
                        ผมสอบถามหน่อยครับ ถ้าอยากได้ไมค์สักอัน ที่สามารถวัดได้คร่าวๆว่า ความถี่ 20Hz-20kHz ดังกี่ DB ต้องหาไมค์แบบไหนครับ ขอแบบราคาเซฟสุดๆเลยนะ และมีลำโพงในโลกตัวไหนไหมครับ ที่เทส 20 หรือ ตามสเปคลำโพง อาจจะ 55+ ก็ได้ ถึง 20kHz แล้ว + - 0DB จริงๆ คือทุกย่านความถี่ดังเท่ากันหมด
                        ซัปวูปเฟอร์ 12นิ้ว 400watts MAX 700watts ตัวที่ผมต่อคู่กับ EDIFIER R1700BT เทส 20Hz ได้ครับ แก้วน้ำสั่นกระเพื่อม ผิวหนังรู้สึกสั่นและพอได้ยินเสียงครางฮื้อๆ ครับ ส่วนตัวเทส พิมพ์ค้นหา เครื่องวัดความถี่เสียง เลยครับ

Comment

ซัปวูปเฟอร์ 12นิ้ว 400watts MAX 700watts ตัวที่ผมต่อคู่กับ EDIFIER R1700BT เทส 20Hz ได้ครับ แก้วน้ำสั่นกระเพื่อม ผิวหนังรู้สึกสั่นและพอได้ยินเสียงครางฮื้อๆ ครับ ส่วนตัวเทส พิมพ์ค้นหา เครื่องวัดความถี่เสียง เลยครับ
                          ไม่ทราบว่าต่อ subwoofer กับลำโพง r1700bt ยังไงครับมีวิธีทำสอนที่ไหนมั้ยครับ

Comment

Originally posted by mighty159 View Post

ไม่ทราบว่าต่อ subwoofer กับลำโพง r1700bt ยังไงครับมีวิธีทำสอนที่ไหนมั้ยครับ
                            ก็เอาสายสัญาญ ซ้าย-ขวา ปรกติ ต่อเข้าซัฟวูฟเฟอร์ แล้วตั้งค่าตัดความถี่ไห้ฟังได้พอเหมาะเท่านั้นครับ

Comment

Working...
                            X