Announcement

Collapse
No announcement yet.

[แทบจะรีวิว] Creative Pebble น้องเล็กจาก Creative จะทำใด้แค่ใหนกัน !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] [แทบจะรีวิว] Creative Pebble น้องเล็กจาก Creative จะทำใด้แค่ใหนกัน !!

ว่าจะเผาอีกหน่อย แต่หลังจากที่เผามาเกือบ 30 ชม. ผมว่าพอจะจับทางคร่าวๆใด้ล่ะ งั้นรีวิวเลยล่ะกันเน้อ

เนื่องจากไม่อยากทำรีวิวซ้ำซ้อน เพราะทางเว็ป ocz ใด้รีวิวใว้แล้ว ถ้าอยากเห็นรูปร่างหน้าตาแบบชัดๆ หลายๆมุม เชิญทางนี้โลด

>>> รีวิวลำโพง Creative Pebble <<

ส่วนของผมก็จะเป็นการบ่น เอ๊ย!! วิจารย์เพิ่มเติมตาม คหสต ล่ะกัน ( ที่แปะหัวมู้ว่ารีวิว ใว้เผื่อใครหาข้อมูลจาก google จะใด้เจอง่าย )

1. Design 9/10

- ส่วนตัวชอบมากขอรับ ออกแบบใด้สวย กลมๆป้อมๆ น่ารัก เข้ากับอุปกรณ์พวก MAC ใด้ดี โชว์ดอกลำโพงสีทองเต็มที่ ไม่มีหน้ากาก
    โวลุ่มอยู่ด้านหน้าปรับเสียงใด้สะดวก พร้อมไฟสีเขียว [ ซึ่งตรงนี้ผมจะชอบมากกว่าถ้าไฟเป็นสีฟ้า สีเขียวมันให้ความรู้สึกแบบลำโพงจีนถูกๆ -.- ]
    ทำมุมเงย 45 องศายิงเข้าหน้า เอ๊ย หู พร้อมดอก Passive Sub ขนาดเท่าไข่ไก่(เบอร์เล็ก)ด้านหลัง

2. Build Quality 7.5/10

- ยกพลิกไปพลิกมา + ลูบๆ รู้สึกงานดีกว่าช้างน้อย Elephant SP-011 อยู่นิดหน่อย งานประกอบเรียบเนียน ลูบไม่สะดุด
    น้ำหนักเบาไปหน่อย แต่ไม่ต้องกลัวว่าเร่งดังๆแล้วจะเดินใด้ ไม่มีขอรับ ลองแล้ว
    หัว usb และ mini เป็นแบบธรรมดาไม่ชุบทองใดๆ เซ็งเบย

Originally posted by คิม View Post
    สายไฟ สายสัญญาณยาวสักกี่เมตรท่าน พอดีมีโต๊ะทำงานหนึ่งต้องลากสายยาวสัก 2-3 เมตร
    120cm เองค่ะ

3. Sound Action 7/10

- อย่างแรกเลยที่หลายคนสงสัย >> อยากถามว่าสู้ช้างน้อยใด้ไหมมมมม ช้านบอกเลยว่าม่ายยยย <<
    คือยังรู้สึกว่ารวมๆแล้ว ช้างน้อยยังฟังสบายกว่าขอรับ มวลเบส และจังหวะอิมแพคของเบสทำใด้ดีกว่า
    Pebble เหนือกว่าในเรื่องเสียงแหลม รายละเอียด ความชัดเจน สดใสกรุ๊งกริ๊งๆ และหน้าตารูปทรง ส่วนที่เหลือแพ้ช้างไป

บุคลิคเสียงอย่างแรกเลยที่ผมรู้สึก คือ " แห้ง " สากๆแหบๆ บอกไม่ถูก - - คือฟังเผินๆเหมือนจะแหลม ใส กรุ๊งกริ๊งๆ นะ แต่ถ้าฟังหลายๆเพลงไปสักพักเริ่มจะรู้สึกละ
    นั่งคิดอยู่นานผมเคยใด้ยินเสียงแบบนี้จากใหนหนอ ... อืม เออ .. HK Sound Stick ไง !!
    ถ้าใครชอบเสียงกรุ้งกริ๊งๆ แบบ HK SoundStick แต่ไม่ชอบเบส(และราคา)ของมันสักเท่าใหร่ ผมเชื่อว่า Creative Pebble ช่วยท่านแก้ขัดใด้แน่นอน เสียงแนวๆกันเลย

และเพราะไม่มีหน้ากากด้านหน้า ทำให้เสียงแหลมออกมาเต็มที่ รายละเอียดเสียงบอกเลยว่าดีมากกกก ออกครบทุกเม็ด แถมขี้ฟ้องอีกตังห๊าก!!
    ผมลองเทียบออนบอร์ดของ Z370 TOMAHAWK + MI Note 5 + โน้ตบุ้ค Asus แก่ๆ ปรากฏว่าเสียงต่างกันแบบเห็นๆ ถ้ามีใคร DAC นี่บอกใด้เลยว่างานนี้ไม่เสียของ

การที่ไม่มีหน้ากาก ทำให้เสียงยิงออกเป็นเส้นตรง จนผมจับตำแหน่งตรงกลางไม่ใด้ ไม่ว่าจะวางอย่างไรก็ยังรู้สึกว่าซ้ายกับขวามันแยกกัน เป็นประสบการณ์ที่แปลกๆหูดีแฮะ

เบสก็แปลกไม่แพ้กัน ตอนเอามือวางบนโต้ะรู้สึกถึงแรงสั่นสะเทือนใด้ แต่กลับไม่ใด้ยินเบสจากลำโพงสมกับแรงสั่นที่กระทำออกมาเลย สั่นเยอะแต่เบสน้อย
    ผมเลยลองเอานิ้วทาบดอก passive ดู ทำให้รู้ว่าจุดด้อยของคือไช้ขอบยางแข็งเกินไปหน่อย ทำให้ช่วงขยับของดอกสั้นลง จนความถี่บางส่วนหายไป
    ตอนนี้ฟังดูแล้วเบสยังน้อยไป อิมแพคก็ไม่ค่อยมี แต่เป็นเบสที่กระชับดีนะ ถ้าพ้นเบิร์นนี่คงน่าฟังไม่หยอก

เร่งแทบตาย ดอกขยับแค่เนี๊ย!!

ถ้าสงสัยว่าไช้ขอบยางดอก Passive แบบบางจะเป็นไง ? อันนี้ผมรู้ซึ้งจาก Edifier Luna E25 ซึ่งไช้ขอบดอก passive แบบบางมาแล้ว
    ทำให้เบสตอบสนองช้า ออกบวมกระพือนิดๆ แต่แรงกระแทกดีมาก 2.1 หลายตัวยังอาย ซึ่งคนชอบก็ชอบเหละขอรับ แต่ผมไม่ชอบ 555 ชอบกระชับๆมากกว่า

อีกตัวนึงที่ผมอยากพูดถึงคือ T20 Russia Medium Tank เอ๊ย!! Creative T20 รุ่นพี่ที่เป็นตำนานของ Creative มานานแล้วพอๆกับ T40
    ถ้าใครยังคิดว่า T20 ไร้เทียมทานไม่มีวันตาย ผมอยากให้ลองฟัง Pebble ก่อน
    แม้เบสจะด้อยกว่า แต่กลาง แหลม รายละเอียด และ soundstage ผมเอียงไปทาง Pebble นะ
    และเชื่อว่าหลังเบิร์นไปแล้ว Pebble น่าจะทำให้รุ่นพี่ T20 หนาวๆร้อนๆ ใด้อย่างไม่ยากเย็น
    มีเรื่องเดียวที่สู้ไม่ใหวคือความดังนี่ล่ะ ก็ไฟ 5v เองเน้อ

Value 8/10

คิดยังไงกับ 690 บาทที่จ่ายไป ? ฮื่ม ... งานนี้ไม่เสียดายเงินเลย แต่ก็ไม่คุ้มค่าจนน่าขนลุกอะไร รู้สึกเฉยๆ
    สรุปงานนี้คุณภาพกับราคาพอๆ กัน
    ถ้าใครชอบหน้าตามาก่อน ส่วนเสียงขอแค่พอฟังใด้ ตัวนี้โอเค 555

Summary

1. Good

- หน้าตาสวย งานประกอบเนี้ยบ ให้ผ่าน
    - รายละเอียดเสียงดีมาก กรุ๊งกริ๊งๆ ฟังเครื่องสี เครื่องดีด อย่างเคลิ้ม
    - โวลุ่มหน้า ปรับง่าย
    - เร่งสุดเสียงไม่แตก ไม่กระพือ ดังลั่นสนั่นห้อง 5x6 เมตรสบายๆ

2. Bad

- ติดแห้ง ฟังไม่สบายสักเท่าใหร่
    - เบสน้อย กระด้าง ( แก้ใด้ด้วยการเบิร์นนานๆ )
    - ซาวสเตจไม่บาลานซ์ เสียงแยกซ้ายขวาชัดเจน ไม่ยอมโฟกัสไปตรงกลาง ไม่ว่าจะจัดวางอย่างไรก็ตาม
    - น้ำหนักตู้เบาไป ทำให้เบสยิ่งไม่มีมวล

จบการแทบจะรีวิว

Last edited by XsoeIIsJ; 4 Dec 2018, 04:43:33.

ฟังคร่าวๆ ไม่น่าเกิน z120 ไปเท่าไร ยังสู้ z50 สองตัวซ้ายขวาไมไ่ด้

เทียบ oker ราคา 390 ยัง***งไกล

Comment

เผายาวเลยล่ะป๋า ดอก passive แข็งโป๊ก รอดูกันไป

เรื่องเสียงสาก แข็ง มันเป็นปกติของดอกโลหะผสมอยู่ล่ะ ฟังสบายสู้กรวยกระดาษไม่ใด้ -.-

ว่าแต่ไปฟังมาเมื่อใหร่ล่ะ

Comment

เบสน้อย กระด้าง ต้องเอาซัฟวูบเฟอร์ SVS SB-2000 มาเสริมให้เบสแน่น จุกอก ครับ อิอิ (แซวเล่น)

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

Comment

ท่านหรอยน่าจะชอบแนวๆตัวนี้แน่เลยครับ http://th.creative.com/products/prod...&product=14449 อิอิิ ผมเดานะ

Comment

ถามนิดครับ แล้วลำโพงกรวยกระดาษ กับ ลำโพงกรวยเคฟล่าร์ อันใหนเสียงดีกว่ากันครับ

Comment

สอบถามด้วยครับ สงสัยว่า ถ้าจะหาไมค์มารีวิวลำโพง โดยการตั้งจุดที่ฟัง แล้ว ให้ไมค์จับเสียง จากนั้นเปิดกราฟดู ตามสเปคของลำโพงเช่น 50Hz-20Khz แล้วนำมาดูว่า เสียงแต่ละย่าน + - ไปกี่ db อันนี้ สามารถทราบแนวเสียงได้ไหมครับ และ ราคาไมค์ที่ทำแบบนี้ได้แบบเบสิคอยู่ที่เท่าไหร่

Comment

Originally posted by satanix View Post
                ท่านหรอยน่าจะชอบแนวๆตัวนี้แน่เลยครับ http://th.creative.com/products/prod...&product=14449 อิอิิ ผมเดานะ
                ไม่มีขายน่ะสิขอรับ ผมเคยอยากใด้ I-Trigue 2200 มากเลยนะ แต่มันหาซื้อบ่ใด้

Originally posted by โหงพราย View Post
                ถามนิดครับ แล้วลำโพงกรวยกระดาษ กับ ลำโพงกรวยเคฟล่าร์ อันใหนเสียงดีกว่ากันครับ
                เคฟล่าร์อบอุ่น มวลดี เบสนุ่มกระชับ ถ้าจูนตู้ดีๆ จะให้บาลานซ์เสียงที่สมดุลมากๆขอรับ อย่างพวก Scandyna

Audioengine ก็ทำเคฟล่าร์ใด้ดีนะ แต่ถ้าเทียบกับ Scandyna ผมว่ายังต้องพัฒนาอีกเยอะ(มากๆ)

กรวยกระดาษมวลเบสจะน้อยกว่า แต่เป็นลำโพงที่ฟังสบายที่สุดแล้ว ฟังใด้นาน แนวเสียงโปร่ง เป็นธรรมชาติ ต้นทุนการผลิตถูกกว่า

แต่การทำให้เสียงดีค่อนข้างยุ่งยากกว่า ถ้าทำแบบง่ายๆโหลๆ เสียงมันจะไม่มีอะไรเด่นเลย เหมือนฟังวิทยุธานินท์

ตัดสินยากขอรับ มันอยู่ที่เทคโนโลยีของยี่ห้อนั้นๆ กรวยเคฟล่าเสียงเรื่้อนๆก็มี = = กรวยกระดาษเทพๆก็มี

อย่างกาวซิลิโคนสำหรับประสานเนื้อเคฟล่าให้แข็ง แต่ละยี่ห้อนี่โครตปิดเป็นความลับเลยนะ ยังกะสูตรโค้ก เสียงเลยไม่เหมือนกันทั้งที่สั่งเคฟล่าร์มาจากที่เดียวกัน

Comment

ถ้าให้เลือกเก็บ ระหว่างตัวนี้ กับช้างน้อย เก็บตัวไหนไว้ครับ

Comment

ขอบคุณครับท่านหรอย ทำไหมฟังตัว sat แล้วพาลคิดถึง JBL รุ่นแรกๆที่ออกลักษณะคล้ายก้นหอยคว่ำ(จำรุ่นไม่ได้) แบบนี้น่าซื้อมาเก็บไว้หน่อย ว่าแต่ปุ่มเปิดปิดอยู่ที่ปุ่ม Volume เลยใช่ไหมครับ แล้วมีช่องเสียบหูฟังข้างๆไหม

อะจ๊าก...สีดำของหมด
                    Last edited by คิม; 4 Dec 2018, 16:41:08.

Comment

ช้างน้อยแน่นอนขอรับ ถึง Pebble จะสวยกว่าเยอะ แต่ผมก็มองจอนี่นา ไม่ไช่ลำโพงซะหน่อย

ช้างน้อยฟังสบายกว่า เสียงมาครบกว่าขอรับ Pebble รู้สึกว่าเสียงบางคลื่นความถี่มันหายไปเยอะ

Originally posted by คิม View Post
                      ขอบคุณครับท่านหรอย ทำไหมฟังตัว sat แล้วพาลคิดถึง JBL รุ่นแรกๆที่ออกลักษณะคล้ายก้นหอยคว่ำ(จำรุ่นไม่ได้)
                      แบบนี้น่าซื้อมาเก็บไว้หน่อย ว่าแต่ปุ่มเปิดปิดอยู่ที่ปุ่ม Volume เลยใช่ไหมครับ แล้วมีช่องเสียบหูฟังข้างๆไหม
                      เบาเสียงจนสุดก็จะเป็นการปิดขอรับ มีเสียงสวิทย์ดังแป๊ก

ช่องเสียบหูฟังไม่มีจ้ะ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                        ไม่มีขายน่ะสิขอรับ ผมเคยอยากใด้ I-Trigue 2200 มากเลยนะ แต่มันหาซื้อบ่ใด้

เคฟล่าร์อบอุ่น มวลดี เบสนุ่มกระชับ ถ้าจูนตู้ดีๆ จะให้บาลานซ์เสียงที่สมดุลมากๆขอรับ อย่างพวก Scandyna

Audioengine ก็ทำเคฟล่าร์ใด้ดีนะ แต่ถ้าเทียบกับ Scandyna ผมว่ายังต้องพัฒนาอีกเยอะ(มากๆ)

กรวยกระดาษมวลเบสจะน้อยกว่า แต่เป็นลำโพงที่ฟังสบายที่สุดแล้ว ฟังใด้นาน แนวเสียงโปร่ง เป็นธรรมชาติ ต้นทุนการผลิตถูกกว่า

แต่การทำให้เสียงดีค่อนข้างยุ่งยากกว่า ถ้าทำแบบง่ายๆโหลๆ เสียงมันจะไม่มีอะไรเด่นเลย เหมือนฟังวิทยุธานินท์

ตัดสินยากขอรับ มันอยู่ที่เทคโนโลยีของยี่ห้อนั้นๆ กรวยเคฟล่าเสียงเรื่้อนๆก็มี = = กรวยกระดาษเทพๆก็มี

อย่างกาวซิลิโคนสำหรับประสานเนื้อเคฟล่าให้แข็ง แต่ละยี่ห้อนี่โครตปิดเป็นความลับเลยนะ ยังกะสูตรโค้ก เสียงเลยไม่เหมือนกันทั้งที่สั่งเคฟล่าร์มาจากที่เดียวกัน
                        ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by PPG-GX2-SC View Post
                          สอบถามด้วยครับ สงสัยว่า ถ้าจะหาไมค์มารีวิวลำโพง โดยการตั้งจุดที่ฟัง แล้ว ให้ไมค์จับเสียง จากนั้นเปิดกราฟดู ตามสเปคของลำโพงเช่น 50Hz-20Khz แล้วนำมาดูว่า เสียงแต่ละย่าน + - ไปกี่ db อันนี้ สามารถทราบแนวเสียงได้ไหมครับ และ ราคาไมค์ที่ทำแบบนี้ได้แบบเบสิคอยู่ที่เท่าไหร่
                          ท่านหมายถึง Sound Level Meter หรือป่าวครับ ถ้าใช่ ค่าตัวหลักร้อยครับ

https://gmlive.com/SubwooferStory4-%...B8%87Stereo2Ch

วิธีทำแบบนี้หรือป่าวครับ
                          Last edited by โหงพราย; 4 Dec 2018, 19:26:06.

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                            ฟังคร่าวๆ ไม่น่าเกิน z120 ไปเท่าไร ยังสู้ z50 สองตัวซ้ายขวาไมไ่ด้

เทียบ oker ราคา 390 ยัง***งไกล

สเปรย์+ขวดนม ขวางเสียงลำโพงอยุ่ครับ

ผมคงตาฝาด เห็น hdd เป็นฐานรองลำโพง

Comment

โดนป้ายยา สั่งมาละ ซื้อรอนสันมารอไว้เบรินเลยงานนี้

Comment

Working...
                              X