Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำลำโพง bookshelf ให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำลำโพง bookshelf ให้หน่อยครับ

รบกวนแนะนำลำโพง bookshelf ให้หน่อยครับ งบประมาณ 5000 บาท ปัจจุบันผมใช้ A2+ ต่อกับซับ วาฟีเดล 8นิ้ว
    เนื่องจากผมย้ายที่อยู่ใหม่ ห้องแคบลง เวลาฟังเพลงรู้สึกเสียงไม่ดีเหมือนเดิม คือเสียงเบสจะกระจาย ปนกับเสียงร้องและเสียงแหลม
    ไม่กระชับและนุ่มนวลเหมือนเดิม (การจัดวางเหมือนเดิม) แต่ถ้าเปิดเฉพาะตัว A2+ อย่างเดียวจะดีขึ้นเยอะ
    และเหมือนว่าเสียงเบสของตัว A2+ จะเพิ่มขึ้นมาด้วย จึงเดาว่าน่าจะเกิดจากขนาดห้องที่เล็กลงทำให้เสียงเปลี่ยนจากที่เดิม
    ผมลองนั่ง จัดวางตำแหน่งใหม่ หาวิธีการวางตำแหน่งในอินเตอร์เน็ตแล้วก็ยังไม่ดีขึ้น เลยอยากลองหา ลำโพง bookshelf มาลองดู
    แต่ผมเป็นคนชอบฟังเพลงที่มีเสียงเบส (ไม่ได้ต้องการเยอะแยะแต่อยากได้แบบ นุ่มลึก กระชับ) จึงอยากให้เพื่อนสมาชิกแนะนำให้หน่อยครับ
    ที่ผมดูไว้คือตัว q acoustics 2010i รูปทรงสวย ขนาดเล็กเหมาะกับ วางหน้าคอมเป็นอย่างยิ่ง แต่ไม่รู้ว่าจะให้เสียงทุกย่าน ได้ดีกว่า A2+ หรือเปล่า
    หรือมีตัวไหนราคาไม่แพงเหมาะแก่การเอามาวางฟังเพลงหน้าคอม แนะนำให้ผมหน่อยครับ ส่วน amp ที่จะเอามาขับ ผมดูไว้ 3 ตัว
    1. SMSL SA-98E (class T) LINK
    2.TOPPING PA3 (class D) LINK
    3.Topping-TP60 (class T) ตัวนี้ราคาเกินที่ตั้งไว้แต่ ไม่ต้องใช้ adapter LINK
    ขอขอบคุณทุกท่านที่แนะนำไว้ล่วงหน้าน่ะครับ
    Last edited by ball00; 30 Nov 2018, 09:25:21.

ซับ วาฟีเดล 8นิ้ว ตัวนี้เป็นเบสยิงลงพื่้นหรือป่าวครับ

Comment

Originally posted by โหงพราย View Post
      ซับ วาฟีเดล 8นิ้ว ตัวนี้เป็นเบสยิงลงพื่้นหรือป่าวครับ
      ไม่มีรูท่อลมออกเลยครับ เขาน่าจะเรียกว่าตู้ปิด ไม่รู้ถูกหรือเปล่า
      Last edited by ball00; 30 Nov 2018, 16:47:51.

Comment

Originally posted by ball00 View Post
        ไม่มีรูท่อลมออกเลยครับ เขาน่าจะเรียกว่าตู้ปิด ไม่รู้ถูกหรือเปล่า
        ใช่ครับ ตู้ปิด ท่านลองหาจุดตัดความถี่ใหม่ดูครับ ถ้าวางพื้นลองตั้งใว้ 80-100Hz ถ้าวางหิ้ง 100-120Hz หรือลองกลับเฟส 180 ดูครับ ปรกติตู้ปิดจะหาต่ำแหน่งวางง่ายนะครับ

Comment

Originally posted by โหงพราย View Post
          ใช่ครับ ตู้ปิด ท่านลองหาจุดตัดความถี่ใหม่ดูครับ ถ้าวางพื้นลองตั้งใว้ 80-100Hz ถ้าวางหิ้ง 100-120Hz หรือลองกลับเฟส 180 ดูครับ ปรกติตู้ปิดจะหาต่ำแหน่งวางง่ายนะครับ
          เดี๋ยวลองไปนั่งปรับดูอีกซักรอบครับ

Comment

เอาใจช่วยครับแก้ได้ใวๆ ส่วนห้องเล็กลงไม่น่าจะเกียว ของผม subwoofer infinity ps212/230 ดอก 12นิ้ว กับ Edifier R1700 bt ยังนั่งปรับจนลงตัวได้เลยครับ เบสกระแทกแน่นอก สะใจเลยครับ

Comment

Originally posted by ball00 View Post
              ไปดูดีๆนะ ใช้รุ่นไหน?? ตู้ปิดแน่รึเปล่า??

Comment

1 กะ 2 มันก็ tda 7498 เหมือนกัน ทำไมมันคนละ class
                Last edited by battlecruiser; 30 Nov 2018, 22:06:29.

Comment

เอาใจช่วยครับแก้ได้ใวๆ ส่วนห้องเล็กลงไม่น่าจะเกียว ของผม subwoofer infinity ps212/230 ดอก 12นิ้ว กับ Edifier R1700 bt ยังนั่งปรับจนลงตัวได้เลยครับ เบสกระแทกแน่นอก สะใจเลยครับ
                  ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองนั่งปรับดูเรื่อยๆไปก่อนเผื่อจะได้เสียงที่ลงตัวระหว่างเก็บเงินซื้อ ตัวใหม่ครับ

Originally posted by Arjuna View Post
                  ไปดูดีๆนะ ใช้รุ่นไหน?? ตู้ปิดแน่รึเปล่า??
                  ตามรูปเลยครับไม่รู้ว่าใช่ตู้ปิดหรือเปล่า

Originally posted by battlecruiser View Post
                  1 กะ 2 มันก็ tda 7498 เหมือนกัน ทำไมมันคนละ class
                  จริงด้วยครับชิปตัวเดียวกัน แต่ทำไมมันบอกคนล่ะ class กันล่ะครับเนี่ย ตกลงมัน class ไหนกันแน่
                  Last edited by ball00; 3 Dec 2018, 08:21:06.

Comment

ย้ายซับให้***งจากมุมห้องหรือผนัง และจูน วอลุ่มซับครับ แต่นั้นแหละครับ ถ้าอยากลงลึกกว่านั้นก็หาวิธีแก้ anti room mode ครับ

Comment

Originally posted by Jikazama View Post
                      ย้ายซับให้***งจากมุมห้องหรือผนัง และจูน วอลุ่มซับครับ แต่นั้นแหละครับ ถ้าอยากลงลึกกว่านั้นก็หาวิธีแก้ anti room mode ครับ
                      กำลังนั่งไล่ปรับอยู่ครับ ตามคำแนะนำ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                      X