Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำปรึกษานิดนึงครับ :D

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำปรึกษานิดนึงครับ :D

สวัสดีครับ คือผมมีลำโพง Edifier R1280BT (2.0) ใช้มาได้ประมาณเกือบครึ่งปีแล้วครับ
    ช่วงแรกก็ใช้ฟังเพลงทั่วๆไป เสียงมันก็ดีระดับนึง(ตามราคา)... แล้วช่วงหลังเริ่มกลับมาติดเกมส์ ฮ่าๆ
    [ตอนนี้แบ่งเป็น -เล่นเกม 50%, -ฟังเพลงทุกแนว(แต่เน้น Rock,Jazz มากกว่านิดหน่อย) 30%, -ดูการ์ตูนทุกแนว (ไม่ดูภาพยนตร์ตะวันตกเท่าไหร่) 20%]

เลยว่าจะขยับไปซื้อ 2.1 ครับ... ส่วนตัวรู้สึกอยากได้เบสเพิ่มขึ้นมาอีกหน่อย (ปัจจุบัน r1280 ปรับสุด เบสมันยังไม่พอใจ... แหงล่ะ มันเป็น 2.0)

ผมเกิดตัวเลือกครับ เลยอยากได้คำแนะนำครับว่า
    -> ควรซื้อ 2.1 ใหม่ดีมั้ย? ถ้าควร รบกวนแนะนำยี่ห้อ+รุ่นสักหน่อยครับ.
    (งบไม่เกิน 6000 บาท, แอบสน Microlab H-200D แต่ไม่รู้ว่ายุคนี้มันยังโอเคอยู่มั้ย
    กับแอบสน Creative Sound BlasterX Kratos S5 ราคาเชิงถูกดี แต่เสียงถ้าเทียบกับตัว R1280 แล้วไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร)

-> หรือควรหา Sound card มาใช้ดีครับ? (ช่วงนี้ติดเกม ฟังเพลงก็เรื่อยๆไม่ค่อยเด่นสักแนว มองๆ Creative Sound BlasterX G5 อยู่ครับ)

-> ซื้อทั้ง 2.1 ทั้ง Sound card แต่ทยอยเก็บงบซื้อทีละอย่าง

หรือใครมีคำแนะนำอื่นๆ รบกวนชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

ปล. ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพวกนี้มากเท่าไหร่ รบกวนชี้แนะด้วยครับ.

ที่ใช้อยู่ราคาก็ 4,000 แล้ว จะหาคู่ใหม่งบ 6พัน กลัวว่ามันจะดีกว่าคู่เก่าไม่มากนี่สิ ถ้าอยากได้เบสมากขึ้น ก็ควรเพิ่มให้ตรงจุดที่ขาดที่อยากจะได้จริงๆ ในงบนี้ความคิดผม ผมจะลองหา ซับที่มีช่องต่อ high level หรือที่สามารถพ่วงกับคู่หน้ามาได้ ก็น่าจะเหมาะกว่า
    ส่วนเรื่อง soundcard นี่ไว้อย่างหลังครับ ไว้อย่างสุดท้ายเลย ที่ใช้อยู่คู่หน้าดอก 4 นิ้ว นั้นอ่ะลงตัวแล้วนะ ถ้าได้ซับ high level มา ให้ลดเบสคู่หน้าลง กลางแหลม จะได้ดีขึ้น และให้ซับเล่นเสียงเบสแทน ต่อแบบ high level แล้วพยายามจูนเอาน่าจะเหมาะกว่า
    ไม่แน่ใจตัวนี้จะดีไหม ไม่เคยฟัง อย่างน้อยก็ติดแบรนด์ Wharfedale SW-100 ดอก 8 นิ้ว 5900 (อาจจะมีตัวเลือกที่ดีกว่านี้ รอท่านอื่นแนะนำ) ส่วนเรื่อง sound card นี้ไว้อย่างสุดท้าย ท้ายสุดเลยครับ จะจัด sound card ได้นี่ ต้องพอใจกับคู่หน้าในระดับนึงมากๆแล้ว ถ้าอยากให้มันดีขึ้นกว่าเดิมแล้วค่อยจัด

ลืม ถ้าสนใจซับจริงๆ ดูดอกและท่อด้วยนะ ดอกยิงลงพื้น หรือ ยิงตรง ท่อ อยู่ด้านหลัง หรือ ส่วนไหน เพราะมันมีผลมาก เรื่องพื้นที่วาง ต้องหาพื้นที่ที่เหมาะสมให้ด้วย
    Last edited by PPG-GX2-SC; 10 Nov 2018, 02:34:39.

Comment

ตามนั้นหา ซัฟวูฟเฟอร์ มาเพื่มเสียงเบสดีกว่าครับ ตู้ซัฟแบบแยกมันเสียงเบสลงลึกหนักแน่นกว่าตู้ซัฟทีมากับลำโพง 2.1 วิธีต่อก็หาสาย Y แยกสัญาณ ซ้าย-ขวา ของสำโพงคู่หน้ามาต่อก็ได้แล้ว เปิดเสียงเบสไห้ลอยมาที่ลำโพงคู่หน้า แล้วค่อยปรับความถี่ของซัฟวูฟเฟอร์ไห้เหมาะลงตัวกับลำโพงคู่หน้า จะเอาเบสมากน้อยก็ปรับวอรุ่มที่ซัฟเอา

Edifier R1280BT หาซัฟวูฟเฟอร์ดอก 8 นิ้ว ก็เหลือเฟือครับ แค่นี้ซัฟก็กลบเสียงคู่หน้ามิดจนหูอื้อแล้วละครับ เหลือเฟือจนถึงคู่หน้าดอก 6นิ้วด้วยซ้ำไป
      Last edited by โหงพราย; 10 Nov 2018, 08:13:33.

Comment

เลือกลำโพง2.1ก่อน ซาวการ์ดยังไม่ต้องเพราะออนบอร์ดก็ไม่ได้ขี้เหล่ เว้นแต่ว่าตังค์เหลือๆ
        Microlab H-200D ถือว่าโอเค

Comment

อืม... ผมลืมไปมีตัวเลือกที่ว่า -หา subwoofer ที่มีช่องต่อที่สามารถพ่วงกับลำโพง 2.0 คู่ที่ผมมีมาต่อเพิ่ม (ลืมไปได้ไงเนี่ย)

ขอบคุณทุกท่านมากครับ //ตอนนี้ชัวร์แล้วว่า ไม่เอา Sound card แน่ๆละครับ.

Comment

เป็นผมขายตัวเก่า + เงินไปหา S350db เลยครับ

Comment

ได้ซับตัวไหนมา เสียงเป็นไง เซ็ทยังไง วางยังไง มาบอก มารีวิวกันด้วยนะครับ ถ้าหากมีเวลานะ รอดูๆ

Comment

Originally posted by PPG-GX2-SC View Post
                ได้ซับตัวไหนมา เสียงเป็นไง เซ็ทยังไง วางยังไง มาบอก มารีวิวกันด้วยนะครับ ถ้าหากมีเวลานะ รอดูๆ
                คือจริงๆแล้วผมมี sony sa-wm20 อยู่ตัวนึงครับ ผมเลยสั่งสาย Ugreen (Lazada) จะลองต่อพ่วงๆดูครับ ตอนนี้รอของมาส่งครับ [ไม่รู้ว่ามันพ่วงกันได้สำเร็จมั้ยนะ 55+]

Comment

ตัวที่ท่านมีความถี่นี่น่าจะดีมากเลย 8 นิ้วแต่ลงลึกถึง 20 ได้นี่เจ๋งมากเลย 20Hz ดูในสเปคไม่เห็นมี -db ด้วย ว่าแต่ตัวนี้มันตัวเท่าไหร่เอ่ย Powered Subwoofer นี่มันต่างจาก Subwoofer ทั่วไปยังไงอ่ะ

Comment

Originally posted by PPG-GX2-SC View Post
                    ตัวที่ท่านมีความถี่นี่น่าจะดีมากเลย 8 นิ้วแต่ลงลึกถึง 20 ได้นี่เจ๋งมากเลย 20Hz ดูในสเปคไม่เห็นมี -db ด้วย ว่าแต่ตัวนี้มันตัวเท่าไหร่เอ่ย Powered Subwoofer นี่มันต่างจาก Subwoofer ทั่วไปยังไงอ่ะ
                    ผมได้มือสองจากในนี้มาประมาณ 1,000 บาทครับ (เมื่อสองปีก่อน)

Powered Subwoofer กับ Subwoofer อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ 55+

Comment

สรุปนะครับ R1280DB ผมต่อพ่วงกับ Sona SA-WM20 ไม่ได้ครับ
                      (1. เครื่อง PC 3.5 mm -> สาย Y 3.5mm สองหัว หัวนึงเอาลำโพงเสียบ-หัวนึงต่อ 3.5mm->Line IN ของซับฯ)
                      (2. เครื่อง PC พอร์ตเขียว 3.5mm เสียบ Speaker ปกติ, พอร์ตส้ม (Center/Sub) เสียบ Line IN ของซับฯ)
                      ทั้งสองวิธีข้างต้น ซับฯดังแต่น้อยส์ ไม่มีเสียงใดๆเลย (อืนนนนนนน~)

ผมคงมีทางเลือกแค่
                      1. ทำใจ ใช้ต่อไป (ฟังเพลงทั่วไป/เล่นเกมพอได้ ก็พอชินแล้วแหละ แต่เบสมันยังไม่จุใจ ต้องการอีกนิดหน่อย)
                      2. ขายทิ้ง (งบสุทธิ 6000) แล้วไปซื้อ 2.1 system อย่าง Microlab H-200D
                      3. ขายทิ้ง (งบสุทธิ 6000) แล้วไปลองเสี่ยงกับ Edifier R1850DB ที่มี Sub-out ให้โดยตรง
                      Last edited by yochikungz; 19 Nov 2018, 18:26:49.

Comment

มันต่อได้อยู่นะ เพียงแต่คุณเจ้าของกระทู้ต่อไม่เป็นเองมั้งครับ

Comment

ถ้าต่อไม่ได้จริงๆต้องพิจารณาทางเลือกอื่น แต่ลองเยอะๆก่อนครับ

การ set ซับให้เข้ากับคู่หน้านั้นยากมาก แต่มันก็ดีได้ ถ้าหาจุดมันจนเจอ, แต่ถ้า 2.1 ที่เขา set มาให้แล้ว ถึงมันจะมีความแมทชิ้งกันอย่างดี แต่ก็แมทชิ้งกันเฉพาะคนที่ออกแบบลำโพง และทีมงานเขา แต่ไม่ได้แปลว่า จะดีกับคนฟังทุกคนในโลกครับ, แต่ถ้าแบบ custom แยกเพียวๆนี้ ยังไงเราเซ็ทไปมันก็ต้องถุกใจเราที่สุดอย่างแน่นอน, ความเห็นผมนะ มี ดอก 8 นิ้ว ลงลึก 20 นี้ถ้าปล่อยทิ้งไว้นะ ผมโครตเสียดายเลยจริงๆนะ ซับตัวนี้น่าจะดีกว่าซับที่เป็น 2.1 แน่นอนครับ ลงลึกซะขนาดนี้ ดอกยิงตรง ท่อเบสอยู่ด้านหน้า น่าจะเซทง่ายสุดแล้ว รวมถึงที่วาง, ขายได้ขายครับ เอา sub out โลดครับ
                          Last edited by PPG-GX2-SC; 19 Nov 2018, 20:39:56.

Comment

Originally posted by yochikungz View Post
                            สรุปนะครับ R1280DB ผมต่อพ่วงกับ Sona SA-WM20 ไม่ได้ครับ
                            (1. เครื่อง PC 3.5 mm -> สาย Y 3.5mm สองหัว หัวนึงเอาลำโพงเสียบ-หัวนึงต่อ 3.5mm->Line IN ของซับฯ)
                            (2. เครื่อง PC พอร์ตเขียว 3.5mm เสียบ Speaker ปกติ, พอร์ตส้ม (Center/Sub) เสียบ Line IN ของซับฯ)
                            ทั้งสองวิธีข้างต้น ซับฯดังแต่น้อยส์ ไม่มีเสียงใดๆเลย (อืนนนนนนน~)

ผมคงมีทางเลือกแค่
                            1. ทำใจ ใช้ต่อไป (ฟังเพลงทั่วไป/เล่นเกมพอได้ ก็พอชินแล้วแหละ แต่เบสมันยังไม่จุใจ ต้องการอีกนิดหน่อย)
                            2. ขายทิ้ง (งบสุทธิ 6000) แล้วไปซื้อ 2.1 system อย่าง Microlab H-200D
                            3. ขายทิ้ง (งบสุทธิ 6000) แล้วไปลองเสี่ยงกับ Edifier R1850DB ที่มี Sub-out ให้โดยตรง

R1280DB มัน 6 โอห์ม, ส่วนซัพ Sona SA-WM20 มัน 8 โอห์ม, เสียงส่วนใหญ่มันเลยไปทางความต้านทานที่น้อยกว่า เนื่องจากกระแสมันไม่เยอะก็เลยทำให้ซัพเบามาก อาจจะต้องเร่งซัพให้สุดและเบาเสียงR1280DBมากๆเพื่อให้ซัพดังขึ้น
                            หรือไม่ก็ก็ซื้อกล่องแยกสัญญาณมาต่อ ซึ่งก็ออกจะดูวุ่นวายไปสักนิด

สั่งจากประเทศผ่านshopee 7-10วันได้ของ จะลองดูก็ไม่เสียหาย(หนูลองยา) เคยคิดจะซื้อมาเหมือนกันแต่ติดตรงที่ไม่มีที่วางซัพ
                            https://shopee.co.th/4-Port-1x4-AV-V...643.1581950633

Comment

Originally posted by LightningBird View Post
                              R1280DB มัน 6 โอห์ม, ส่วนซัพ Sona SA-WM20 มัน 8 โอห์ม, เสียงส่วนใหญ่มันเลยไปทางความต้านทานที่น้อยกว่า เนื่องจากกระแสมันไม่เยอะก็เลยทำให้ซัพเบามาก อาจจะต้องเร่งซัพให้สุดและเบาเสียงR1280DBมากๆเพื่อให้ซัพดังขึ้น
                              หรือไม่ก็ก็ซื้อกล่องแยกสัญญาณมาต่อ ซึ่งก็ออกจะดูวุ่นวายไปสักนิด

สั่งจากประเทศผ่านshopee 7-10วันได้ของ จะลองดูก็ไม่เสียหาย(หนูลองยา) เคยคิดจะซื้อมาเหมือนกันแต่ติดตรงที่ไม่มีที่วางซัพ
                              https://shopee.co.th/4-Port-1x4-AV-V...643.1581950633
                              ลองสั่งดูแล้วครับ รอผลทดสอบครับ

Comment

Working...
                              X