Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sound- Blasterx AE-5 ของผมมีปัญหาหรือเปล่าครับ ใ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Sound- Blasterx AE-5 ของผมมีปัญหาหรือเปล่าครับ ใ

ผมสงสัยอย่างนึง เวลาผม shutdown คอม มันจะมีเสียงดังที่ ลำโพงนึงนึง สาเหตุมาจากอะไรคับ
    ใครใช้ AE-5 บ้างครับ ว่ามีอาการแบบของผมหรือเปล่า
    ถ้าเสียบลำโพงที่ onboard จะไม่มีเสียง แบบในคลิป เปิดเสียงดังๆนะครับเผื่อไม่ได้ยิน

https://youtu.be/X2ujWszz-WA

เสียบลำโพง 2.1 อยู่ รู C ที่ผมวงกลมสีแดงไว้ รูอื่นไม่ได้ยิน ครับ

Last edited by JUMP-OCZ; 9 Nov 2018, 10:01:12.

ของผมใช้อยู่ไม่เป็นนะครับ ว่าแต่เป็นทุกครั้งที่ shutdown เลยรึเปล่าครับ

Comment

Originally posted by naynineza View Post
      ของผมใช้อยู่ไม่เป็นนะครับ ว่าแต่เป็นทุกครั้งที่ shutdown เลยรึเปล่าครับ
      เป็นทุกครั้งที่ shutdown ครับ โทรไปถาม Creative เค้าบอกปกติ เลยงงๆ ทำไมคนอื่นไม่เป็น หรือเพราะผมเปิดลำโพง 100% เวลาปรับเสียงผมปรับที Windown เอา
      แต่พอนึงแล้ว Onboard มันก็ไม่มีเสียง

Last edited by JUMP-OCZ; 10 Nov 2018, 09:31:22.

Comment

ของผมตอนปิดเครื่องก็ไม่มีเสียงแบบนี้นะ

อัพเดท ลองเปิดที่ Windows 100% เหมือนเจ้าของโพสต์ เจออาการเลยครับ แต่เสียงไม่ดังเท่าไรนะ
        ส่วนที่ว่าปกติไม่ได้ยิน เพราะทุกทีผมจะเปิดของ Windows ที่ 20% ส่วนตัวลำโพงปกติหมุนไปที่ราวๆ 35% ครับ
        Last edited by Alderwood; 15 Nov 2018, 16:33:33.

Comment

ลำโพงตัวอื่น ถึงจะทราบ

Comment

ลองใช้หูฟังก็ได้ยินครับ แต่ดังไม่เยอะ เท่า ลำโพง

Comment

Originally posted by Alderwood View Post
              ของผมตอนปิดเครื่องก็ไม่มีเสียงแบบนี้นะ

อัพเดท ลองเปิดที่ Windows 100% เหมือนเจ้าของโพสต์ เจออาการเลยครับ แต่เสียงไม่ดังเท่าไรนะ
              ส่วนที่ว่าปกติไม่ได้ยิน เพราะทุกทีผมจะเปิดของ Windows ที่ 20% ส่วนตัวลำโพงปกติหมุนไปที่ราวๆ 35% ครับ
              ของผมเปิดลำโพง 100% ที่ Windows 20% ครับ ตอนนี้ก็เลย งงๆ สรุปมันเป็นที่ลำโพง หรือเป็นที่ SoundCard
              แต่ผมเอา ลำโพงไปเสียบ Onboard แล้วลอง shutdown มันก็ไม่ดังเลย ผมเลย สงสัย soundcard
              ว่าจะลองส่งไปเครม

Comment

เพิ่งได้มา ลองละของผมไม่ดัง ลองปรับใน windows 20% เร่งที่ลำโพงสุดเหมือนกัน

แต่พอดับปุ๊บ เสียงจี่ได้ยินชัดเลย ตอนใน windows ไม่ดังขนาดนี้ (ไม่มีเลยก็ว่าได้)

Sent from my SM-N960F using Tapatalk

Comment

เดียวจะลองส่งไปเครมดูครับ

Comment

ผมก็เป็นครับ ใช้กับ Edifier 350s น่าจะเป็นที่ตัววงจรไฟซาวการ์ดตัด ลำโพงก็เลยโดนตัดไฟ

วิธีแก้คือ ปิดลำโพงก่อนปิดคอมครับ

ผมไม่ส่งเครมครับ

Sent from my Mi A1 using Tapatalk

Comment

ผมส่งเครมไปให้เค้าเทส ล่ะครับ แต่เค้าไม่เทสด้วยซ้ำ ส่งตัวใหม่กลับมาให้เลยไม่ถามสักคำ ยอมใจ EA (ETERNAL ASIA) เค้าจริงๆ

Comment

Originally posted by sacitarios View Post
                        ผมก็เป็นครับ ใช้กับ Edifier 350s น่าจะเป็นที่ตัววงจรไฟซาวการ์ดตัด ลำโพงก็เลยโดนตัดไฟ

วิธีแก้คือ ปิดลำโพงก่อนปิดคอมครับ

ผมไม่ส่งเครมครับ

Sent from my Mi A1 using Tapatalk
                        แต่ผมยังสงสัยว่าทำไมบางคนไม่เป็น ถ้าเป็นทุกคนผมจะไม่ส่งเครมหรือส่งไปให้เค้าเทส นะ

Comment

Working...
                        X