Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามความต่างระหว่างหูฟังกับลำโพงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามความต่างระหว่างหูฟังกับลำโพงครับ

คือตอนแรกผมใช้หูฟัง Fidelio x2 ต่อกับคอมซาวการ์ด zxr แล้วก็อยากได้ลำโพงมาฟังเพลงสักตัว สุดท้ายไปได้ตัว Harman kardon go+play แต่เสียงที่ได้ผมว่ามันยังด้อยกว่าหูฟังเยอะเลย
    ถ้าใช้ฟังเพลงต่อคอม ฟังในห้อง งบ 6-8k +- ได้นิดหน่อย มีตัวไหนจะทำเสียงได้ใกล้เคียงกับฟังจากหูฟังบ้างครับ ตอนนี้แอบมองตัวA2+ กับ S350DB อยู่ ไม่รู้จะเสียงดีกว่า go play เยอะไหม
    หรือมีตัวเลือกตัวอื่นๆอีกไหมครับ

จะเอาให้ลำโพงเท่ากับหูฟังเหรอครับ งบนี่เกือบๆ 2แสนเลยนะครับ ยังไม่รวมค่าทำห้องฟังเพลงโดยครงอีกอ้วกแตกพอดี

Comment

ลำโพง B&W คู่ละล้าน ยังให้เสียงสู้หูฟัง 5k บางตัวไม่ใด้เลย

ถ้า 8k แล้วใด้ลำโพงเสียงเหมือนหูฟังก็ดีสิเน้อ

Comment

ผมก็ว่าแล้ว ใช้หูฟังไปนานมากกก มาลองใช้ลำโพงแล้วไม่ฟินเลยย งั้นถามใหม่เป็นว่า ในงบประมาณนี้ มีตัวเลือกไหนดีๆบ้างครับ เน้นฟังเพลง ดูหนังบ้างบางครั้ง

Comment

ลำโพงหน้าคอม มันมีข้อจำกัดของพื้นที่ในการเซ็ตอัพตำแหน่ง ผิดกับหูฟังที่ออกแบบมาไม่ต้องการเซ็ตอัพ เมื่อฟังจากหูฟังมันเลยได้ความกลมกล่อมมากกว่า ขณะที่ลำโพงหน้าคอมมันจะขาดๆ เกินๆ

ต่อให้ชุดลำโพงหลายแสนบาท ก็ยังสู้ชุดหูฟังยาก เลยเป็นเหตุที่ผมยุบชุดลำโพงหน้าคอม มาใช้ชุดหูฟังแทน

จากรูปเป็นชุดที่ใช้อยู่ มีสลับ amp หูฟังระหว่าง Woo Audio WA22 กับ Violectric Hpa V281 ขึ้นอยู่กับหูฟังที่ใช้

ถ้ามีห้องฟัง มีพื้นทีให้เซ็ทอัพลำโพง ชุดหูฟังจะเทียบกับชุดเครื่องเสียงยาก เพราะความสมจริงในการฟัง ผิดกับหูฟังที่เสียงต่างๆ อยู่แค่รอบๆ หูของเรา

ไม่ต้องชุดฟังเป็นสิบล้าน แค่ชุดฟังเพลงแสนกว่าบาท อย่างชุด Rotel RA1572 , RCD-1570 , PSB X2T , Wharfedale WH-D10 และสายไฟ สายสัญญาณต่างๆ ระดับหลังหมื่นกว่าบาทต่อเส้น ฟังแล้วผมชอบชุดเครื่องเสียงนี้มากกว่าชุดหูฟังที่ใช้อยู่

หากไม่มีซับ ผมว่ามันฟังแล้วสู้ชุดหูฟังไม่ได้ แต่พอเพิ่มซับเข้าไปในระบบ มันช่วยให้ฟังเพลงเพราะขึ้นเยอะ เหมือนใส่เครื่องปรุงเข้าไปแล้วทำให้รสชาติกลมกล่อมขึ้น

Comment

Originally posted by IBM User View Post
            ลำโพงหน้าคอม มันมีข้อจำกัดของพื้นที่ในการเซ็ตอัพตำแหน่ง ผิดกับหูฟังที่ออกแบบมาไม่ต้องการเซ็ตอัพ เมื่อฟังจากหูฟังมันเลยได้ความกลมกล่อมมากกว่า ขณะที่ลำโพงหน้าคอมมันจะขาดๆ เกินๆ

ต่อให้ชุดลำโพงหลายแสนบาท ก็ยังสู้ชุดหูฟังยาก เลยเป็นเหตุที่ผมยุบชุดลำโพงหน้าคอม มาใช้ชุดหูฟังแทน

จากรูปเป็นชุดที่ใช้อยู่ มีสลับ amp หูฟังระหว่าง Woo Audio WA22 กับ Violectric Hpa V281 ขึ้นอยู่กับหูฟังที่ใช้

ถ้ามีห้องฟัง มีพื้นทีให้เซ็ทอัพลำโพง ชุดหูฟังจะเทียบกับชุดเครื่องเสียงยาก เพราะความสมจริงในการฟัง ผิดกับหูฟังที่เสียงต่างๆ อยู่แค่รอบๆ หูของเรา

ไม่ต้องชุดฟังเป็นสิบล้าน แค่ชุดฟังเพลงแสนกว่าบาท อย่างชุด Rotel RA1572 , RCD-1570 , PSB X2T , Wharfedale WH-D10 และสายไฟ สายสัญญาณต่างๆ ระดับหลังหมื่นกว่าบาทต่อเส้น ฟังแล้วผมชอบชุดเครื่องเสียงนี้มากกว่าชุดหูฟังที่ใช้อยู่

หากไม่มีซับ ผมว่ามันฟังแล้วสู้ชุดหูฟังไม่ได้ แต่พอเพิ่มซับเข้าไปในระบบ มันช่วยให้ฟังเพลงเพราะขึ้นเยอะ เหมือนใส่เครื่องปรุงเข้าไปแล้วทำให้รสชาติกลมกล่อมขึ้น
            ชุดในรูปนี้แบบ ฟังแล้วคงไม่ต้องไปไหนแล้วมั้งครับ นั่งเคลิ้มได้ทั้งวันแน่ๆ

Comment

A2+ ล่ะกันงั้น

Comment

ลำโพงคอมฯ ไว้ฟังเพลินๆ พอครับ

ถ้าลำโพงกับหูฟังเนี่ย คงคล้ายกับเล่นเกมผ่านจอกับแว่น VR ความอินต่างกันเยอะครับ...

Comment

DT770PRO 32ohm - 80ohm - 250ohm

Comment

กำ ทำไมผมฟังลำโพงแล้วมันเล้าใจกว่า 55555

Comment

ดีแล้วครับ การค้นพบแนวทาง เหมือนการค้บพบ เนื้อคู่ของตัวเอง เป็นพรมลิขิต ที่เราพบว่าชอบแบบไหน, เสียงจะเป็นไง ใครบอก สุดท้ายแพ้ที่หูเราฟัง

Comment

Working...
                      X