Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง Front Stage / Sound Stage นิดนึงครับ มีงบแค่ 6,000-

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง Front Stage / Sound Stage นิดนึงครับ มีงบแค่ 6,000-

**บอกก่อนเลยนะครับผมเป็นแต่เครื่องเสียงติดรถยนต์ เครื่องเสียงบ้านนี่ มึนตึบเลย

อยากได้ชุดลำโพง ที่เน้นเวทีเสียง และคนร้อง ไม่ได้เปิดดังมาก ฟังเพลงเป็นหลัก ลูกทุ่ง/POP Rock ยุค 90 มีรุ่นไหนบ้างครับในปัจจุบัน มีงบ6,000-

เป็นระบบ Stereo ธรรมดาก็ได้ครับ ถ้าเล่น Audio Phile คาดว่าเกินความจำเป็นครับ

เชีือมั้ยครับว่าลำโพงตอนนี้ผมจบที่ เคียถีบ SBS A120 แต่งบเกือบๆ95% เทไปที่สาย AUX กับ DAC

Comment

Originally posted by nirvash0 View Post
      เชีือมั้ยครับว่าลำโพงตอนนี้ผมจบที่ เคียถีบ SBS A120 แต่งบเกือบๆ95% เทไปที่สาย AUX กับ DAC
      เชื่อครับ คนเล่นเครื่องเสียงย่อมรู้ดี เรื่องการนำสัญญาณ ...ผมเผื่องบสำหรับสายสัญญาณไว้แล้วครับ แค่อยากได้ชุดลำโพงที่สามารถดึงประสิทธภาพของสายสัญญาณเต็มที่แค่นั้นเองครับ แต่ผมไม่รู้เรื่องลำโพงบ้านเลยครับ

Comment

ผมเล่นแค่ลำโพงคอมนี่สิแต่ลำโพงบ้านไม่ได้เล่นเลยครับ 555+ ต้องรอท่านอื่นตอบให้ครับ เต็มที่ก็แค่เครื่อง AVR พร้อมลำโพง ของ Onkyo ครับแต่ก็ทะลุ2หมื่นอะครับ

Comment

Sound Stage เด่นๆที่ผมนึกออกเลยคือ Bose Companion แต่บาน..............
          ยกเว้นหามือสองราคาใกล้ๆงบได้ก็อยากให้ลองฟังดูเผื่อจะชอบ

ก่อนหน้านี้ผมก็หาลำโพงชุดเล็กงบพอๆกับคุณนี่แหละ สุดท้ายมาจบที่แยกชิ้น Onkyo D-052A Bookshelf

Comment

https://www.overclockzone.com/forums...%B8%A2-rca2rca

ลองดูชุดนี้ครับ น่าจะอยู่ในงบ

Comment

Originally posted by nirvash0 View Post
              ผมเล่นแค่ลำโพงคอมนี่สิแต่ลำโพงบ้านไม่ได้เล่นเลยครับ 555+ ต้องรอท่านอื่นตอบให้ครับ เต็มที่ก็แค่เครื่อง AVR พร้อมลำโพง ของ Onkyo ครับแต่ก็ทะลุ2หมื่นอะครับ
              ผมก็เพิ่งเรื่มศึกษาลำโพงบ้านน่ะครับ
              Originally posted by Arjuna View Post
              Sound Stage เด่นๆที่ผมนึกออกเลยคือ Bose Companion แต่บาน..............
              ยกเว้นหามือสองราคาใกล้ๆงบได้ก็อยากให้ลองฟังดูเผื่อจะชอบ

ก่อนหน้านี้ผมก็หาลำโพงชุดเล็กงบพอๆกับคุณนี่แหละ สุดท้ายมาจบที่แยกชิ้น Onkyo D-052A Bookshelf
              ขอบคุณที่แนะนำครับ จะลองศึกษาเสียง แล้วค่อยๆไล่งบไปน่ะครับ

Originally posted by โหงพราย View Post
              https://www.overclockzone.com/forums...%B8%A2-rca2rca

ลองดูชุดนี้ครับ น่าจะอยู่ในงบ
              ขอบคุณครับผม

Comment

รบกวนสอบถามครับ เราจะมีวิธีเช็ค Sound stage อย่างไรเหรอครับ ว่าชุดที่เราใช้อยู่นั้นผ่านเกณฑ์ไหม อะไรเป็นปัจจัยบ้างครับ

Comment

Originally posted by MP_Design View Post
                  เชื่อครับ คนเล่นเครื่องเสียงย่อมรู้ดี เรื่องการนำสัญญาณ ...ผมเผื่องบสำหรับสายสัญญาณไว้แล้วครับ แค่อยากได้ชุดลำโพงที่สามารถดึงประสิทธภาพของสายสัญญาณเต็มที่แค่นั้นเองครับ แต่ผมไม่รู้เรื่องลำโพงบ้านเลยครับ
                  ==> http://whathifi.whatgroupmag.com/ฟัง...เครื/

Comment

ขอบคุณครับ, แบบนี้ลำโพงมอนิเต้อ คู่เล็กๆ ตั้งทำมุม 30 องศานั่งฟังใกล้ๆทำงานหน้าคอม จะได้ยินเสียงลึกขนาด ดนตรี 4 ชิ้นซ้อนกันไหมครับ เป็นไปได้ไหม

- - - Updated - - -

หรือว่าต้องฟังจากทาวเว้อ และปรับสภาพห้องให้เป็นอคูสติกทั้งหมด

Comment

Bose Companion 5 ลองไปฟังตัวนี้ดูครับ ผมว่า Sound stage ค่อนข้างดีนะครับ รู้สึกได้ถึงรายละเอียดและตำแหน่งเครื่องตนตรีได้ดีและชัดเจน ติดตั้งก็ง่าย ไม่ยุงยาก คือ แบบว่า ซื้อมาเอามาตั้งฟังแล้วรู้เลยนะครับ

Comment

Originally posted by PPG-GX2-SC View Post
                        รบกวนสอบถามครับ เราจะมีวิธีเช็ค Sound stage อย่างไรเหรอครับ ว่าชุดที่เราใช้อยู่นั้นผ่านเกณฑ์ไหม อะไรเป็นปัจจัยบ้างครับ
                        ข้อ1 เลยก็หูเรานี่ล่ะครับ ใช้ในการฟัง หูทอง หูเหล็ก หูสังกะสี แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน
                        ข้อ 2 ใช้เครื่องมือ+ โปรแกรม วิเคราะห์เสียงครับ จะทราบได้ว่า ลำโพงชนิดใดให้ความถี่เท่าไร และส่งสัญญาณออกเป็นเครื่องดนตรีชนิดใด ลำโพงเปรียบเสมือนตัวแทนเครื่องดนตรีน่ะครับ

เช่น ลำโพงซับ แทน กีต้าร์เบส/กระเดื่อง ลำโพงTweeter แทน เสียงแฉ/ฉาบ ประมาณนี้ครับ

ขอบคุณครับ

Originally posted by โหงพราย View Post
                        Bose Companion 5 ลองไปฟังตัวนี้ดูครับ ผมว่า Sound stage ค่อนข้างดีนะครับ รู้สึกได้ถึงรายละเอียดและตำแหน่งเครื่องตนตรีได้ดีและชัดเจน ติดตั้งก็ง่าย ไม่ยุงยาก คือ แบบว่า ซื้อมาเอามาตั้งฟังแล้วรู้เลยนะครับ
                        จะลองไปหาฟังดูครับผม

Comment

ตามงบที่คุณบอกมา ลำโพงบ้านตัวที่น่าสนใจ เป็นของดี เสียงดี ราคาย่อมเยาว์

ผมว่าคงไม่พ้น Mordaunt-Short เป็นลำโพงอังกฤษ แต่ในไทยไม่แน่ใจตอนนี้ยังมีผู้นำเข้ามาไหม

Comment

Working...
                          X