Announcement

Collapse
No announcement yet.

เราสามารถเอาลำโพง Bluetooth แปลงสาย 3.5 หรือ optical มาต่อแทน sat ได้มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เราสามารถเอาลำโพง Bluetooth แปลงสาย 3.5 หรือ optical มาต่อแทน sat ได้มั้ยครับ

พอดีอยากลองเล่นดูน่ะครับ เลยอยากถามว่า อย่างถ้าเราเอาสาย 3.5 ตัดแล้วต่อด้วยสายลำโพงธรรมดาแล้วต่อเข้า avr ตัวละ channel นี่สามารถทำได้มั้ยครับ แบบเอามาแทนลำโพง sat เลย เพราะอยากได้เสียงแจ่มๆ โดยลำโพงในที่นี้คือตัว harman aura studio น่ะครับ มันเป็นลำโพงตัวเดียว แล้วมีช่องเสียบแค่ 3.5 กับ optical

ถ้าอยากทำแบบนั้น ก็ไม่เห็นต้องตัดต่ออะไรเลยนี่ครับ

แค่หาสาย RCA TO Mini 3.5 มาต่อกับ AVR รุ่นที่มี Multi Channel Out แล้วมาต่อเข้าช่อง AUX ที่ลำโพงแต่ละตัวก็ได้แล้ว

ป.ล. จะทำแบบนี้เหรอ

Comment

Originally posted by osxp View Post
      ถ้าอยากทำแบบนั้น ก็ไม่เห็นต้องตัดต่ออะไรเลยนี่ครับ

แค่หาสาย RCA TO Mini 3.5 มาต่อกับ AVR รุ่นที่มี Multi Channel Out แล้วมาต่อเข้าช่อง AUX ที่ลำโพงแต่ละตัวก็ได้แล้ว

ป.ล. จะทำแบบนี้เหรอ

โห แบบนี้เลยที่จะเอา สุดยอดมากเลยครับท่านนนน!!!

ขอบคุณคร้าาบบบบบบ

Comment

ถามเพิ่มนิดนึงครับ พอดีผมไปดูหลัง AVR มา เหมือนมันจะไม่มีช่อง RCA หรือผมมองผิด ต้องเสียบช่องไหนดีครับ หรือต้องแปลงมั้ยครับ

Last edited by nspro1825; 14 Sep 2018, 12:49:46.

Comment

Multichannel Out ไม่ได้มีทุกรุ่นครับ

ตัวที่ผมใช้ Marantz SR5005 มีครบทั้ง In Out

Comment

Originally posted by osxp View Post
            Multichannel Out ไม่ได้มีทุกรุ่นครับ

ตัวที่ผมใช้ Marantz SR5005 มีครบทั้ง In Out

ขอบคุณมากครับท่าน สงสัยต้องหา AVR ใหม่แล้ว

Comment

ท่านครับ หลังจากที่หามา มันไม่ค่อยมีเลยครับ AVR ที่มีช่องแบบนั้น อันนี้มีมันก็แพงมากๆ เลย ถ้าผมจะทำการแปลงสาย ตัดหัวออกแล้วเอาสายไฟต่อตรงเข้ากับช่องลำโพง SAT (แดง-ดำ) โดยตรงเลยได้มั้ยครับ มันจะทำให้ช็อตหรืออะไรรึป่าวครับ

Comment

ถ้าจะต่อ AUX จากขั้วลำโพง AVR ตรงๆ พังแน่นอน เพราะสัญญาณมันแรงมากครับ

ต้องใช้วงจรลดความแรงสัญญาณก่อน แต่ก็ไม่เหมาะเท่าไหร่ เพราะผ่าน Amp ขยายไปแล้ว แต่มาแปลงลดลงแบบนี้ จะได้ noise กับความเพี้ยนเพิ่มมาอีก

ถ้ามีลำโพง มี AVR ที่มี Line out พร้อมอยู่แล้ว ก็เอามาลองต่อเล่นได้

แต่ถ้าจะลงทุนซื้อลำโพง Active มาเพื่อต่อแบบนี้ไม่คุ้มหรอก สู้หาชุดลำโพง 5.1 แท้ๆ มาต่อเลย ยังเข้าท่ากว่าอีกครับ

Comment

ถ้าจะต่อ AUX จากขั้วลำโพง AVR ตรงๆ พังแน่นอน เพราะสัญญาณมันแรงมากครับ

ต้องใช้วงจรลดความแรงสัญญาณก่อน แต่ก็ไม่เหมาะเท่าไหร่ เพราะผ่าน Amp ขยายไปแล้ว แต่มาแปลงลดลงแบบนี้ จะได้ noise กับความเพี้ยนเพิ่มมาอีก

ถ้ามีลำโพง มี AVR ที่มี Line out พร้อมอยู่แล้ว ก็เอามาลองต่อเล่นได้

แต่ถ้าจะลงทุนซื้อลำโพง Active มาเพื่อต่อแบบนี้ไม่คุ้มหรอก สู้หาชุดลำโพง 5.1 แท้ๆ มาต่อเลย ยังเข้าท่ากว่าอีกครับ
                  โอเค เข้าใจแล้วครับ จบเลย ล้มโปรเจค 555+

ขอบพระคุณมากครับท่าน กระจ่างเป็นความรู้เลย

Comment

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ
                    วาตภัย

Comment

Working...
                    X