Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถาม Sound card เพื่อการดูหนัง(Action)ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถาม Sound card เพื่อการดูหนัง(Action)ครับ

คือผมดูหนัง Hidef จากคอมและดู Netflix เป็นหลักครับ ฟังเสียงจากหูฟังเป็นหลัก ซึ่งพอเป็นหนัง Action จะรู้สึกว่าเสียงช่วงที่ยิงปืนหรือระเบิด เสียงมันจะดรอปลงไปมากไม่มีน้ำหนักไม่มีไดนามิกส์
    เลยจะลองหา Sound card มาตอบโจทย์เรื่องนี้ครับ เลยจะสอบถามว่า Sound card ตัวไหนที่เหมาะสำหรับดูหนังบ้างครับ อยากได้แบบที่รองรับเสียง Dolby ด้วย(ไม่แน่ใจว่ามีมัั้ย)

พวก Sound Blaster อะไรพวกนี้ต่อเพิ่มแล้วเสียงจะดีขึ้นมั้ยครับ

ใช้หูฟังอะไรอยู่ครับ??

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
      ใช้หูฟังอะไรอยู่ครับ??
      หูฟัง Fullsize ครับ Phillips Fidelio X1

Comment

ถ้าระบบรองรับ อย่างเช่น ใช้ชุดเครื่องเสียง AVR เวลาที่ดู Netflix จะได้เป็นเสียง Dolby Digital Plus 5.1/2.0 หรือได้ถึง Dolby ATMOS ในบางเรื่องครับ

ซึ่ง Sound card ไม่รองรับอยู่แล้ว ตัว app มันก็แปลงให้เป็นเสียง 5.1/2.0 ธรรมดาอยู่ดี แถมยังใช้หูฟังอีกต่างหาก คงไม่ค่อยมีผลอะไร

ยังไงก็ลองดูว่าได้ตั้งค่าให้เป็น Full Range รึยังครับ

Comment

Working...
        X