Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเรื่องเสียง DTS ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเรื่องเสียง DTS ครับ

ก่อนหน้านี้เคยตัดเพลงจากในหนัง ไฟล์เสียงมันเป็น DTS 5.1 เวลาเปิดใน Audacity มันมี 6 แชลแนลจริงๆ แยกกัน, พอแปลง ให้เป็น 2.0 ไฟล์เพลงกลับมีขนาดที่เล็กลง และ Bit rate โดยรวมก็ลดลง แบบนี้ถือว่าปกติใช้ไหมครับ, ทีนี้สงสัยว่า ผมมีหนังเรื่องนึง โหลดมาเทียบกัน 2 ไฟล์ อีกไฟล์นึงเป็นเสียง DTS 5.1 อีกไฟล์นึงเป็น FLAC
    และ, ไฟล์ที่เป็น DTS มันเป็น Unknown/1509 kb/s ส่วน FLAC เป็น 2304kbs คำถามคือ ไฟล์เสียง 2 ไฟล์นี้ ไฟล์ไหนเสียงมีคุณภาพมากกว่ากันครับ ผมดูผ่านลำโพงคอมธรรมดา 2.0, และสงสัยว่า Overall Bit rate ที่เราดูได้เนี่ย มันกำหนดคุณภาพโดยรวมได้ไหม ไฟล์หนัง Flac เป็น 9284 kb/s อีกไฟล์ที่เป็น DTS เป็น
    8453 kb/s หรือก็คือ ไฟล์หนังที่เป็น FLAC มีองค์ประกอบทั้งภาพและเสียงโดยรวมคุณภาพสูงกว่าใช้ไหมครับ ทั้ง 2 ไฟล์เป็น X265 เหมือนกัน, ส่วน FPS ทั้ง 2 ไฟล์ก็แปลกดี FLAC มันเป็น 23.976 DTS เป็น 29.97 อ้าว 55 แบบนี้ 2 ไฟล์นี้ก็ดูลื่นต่างกันหน่ะสิ

DTS เป็นแค่เสียง Lossy ยังเทียบ Flac ที่เป็น Lossless ไม่ได้ครับ

มันคือการเอาเสียง 5.1 มาบีบอัดเข้ารหัสให้อยู่ในรูป 2 Channel ซึ่งจะสูญเสียคุณภาพไปบางส่วน

ถ้าเอาตัวเสียง DTS จริงๆ ที่ยังไม่ได้ถอดรหัส มาเข้า Audacity มันจะเป็น 2 channel เรียบๆ แบบนี้

Comment

ไฟล์เสียง DTS ที่จริงๆที่ไม่ได้ถอดรหัสนี้ ได้มายังไงเหรอครับ ของผมใช้ Megui แกะมา หรือ ต้องแกะเอาจากไฟล์ต้นฉบับในแผ่น Blu-ray ตั้งแต่แรกเลยหรือเปล่าครับ, สงสัยครับ Potplayer ตั้งค่า Audio ยังไงดีครับ เห็นมี Wasapi ให้ใช้ด้วย ขอวิธีตั้งค่าหน่อยครับ หรือว่าปล่อยไปแบบเดิมๆเลย.

Comment

ในรูป Audacity ข้างบนเป็นเพลง DTS 5.1 ครับ

หรือจะใช้ MKVToolnix ดึงเฉพาะเสียงจากหนังออกมาเป็น .mka ก็ได้

ส่วน Potplayer ผมใช้ WASAPI เฉพาะเสียงปกติ ไปออก DAC

ถ้าเป็นพวกเสียงเข้ารหัส DTS / Dolby ฯลฯ จะส่ง Pass through ไป AVR เลย

Last edited by osxp; 19 Jul 2018, 21:56:42.

Comment

ขอบคุณมากครับท่าน osxp, ผมสงสัยตรง bit จัง ไหงมันไม่มี same as input ให้ปรับ มีแต่ 16 bit เป็น recommended ให้ปรับ ต้องมานั่งปรับเองตามแต่ละเรื่อง, มีอีกครับ ผมกด Shift + F10 ที่ในโปรแกรมเล่น มันเป็น 48khz > 48khz จริงๆนะ แต่ไหงใน D802C มันแสดงว่าเล่นแค่ 44.1khz ก็ไม่รู้ แต่ถ้าใช้ Foobar ส่ง KS 48khz ไป มันก็จะขึ้น 48khz ให้จริงๆ 96khz ก็ขึ้นตามไฟล์เพลง แบบนี้ผมตั้งค่าอะไรผิดไปไหมอ่า

Comment

ของผมถ้าส่ง WASAPI มันก็ตรงนะครับ

Comment

ผมถามเรื่อง Video ต่อนะครับ, ถ้าดู X264 หรือ พวก X265 ใหม่ มันมีให้เลือกว่าใช้ DXVA หรือเปล่า อันนี้ใช้อันไหนถึงดีเหรอครับ, ผมลองไปกด H/W ด้านล่างที่ให้ DXVA on ไม่แน่ใจว่าใช้การ์ดจอ Render แทนไหม ปรากฏว่า GTX750ti ที่ใช้อยู่ ดันดู 4K x265 กระตุกซะงั้น งงมากเลย แต่พอไปใช้ S/W แทน DXVA off ดันดูได้ลื่นมากๆ ก่อนหน้านี้เห็นแนะนำให้ใช้การ์ดจอถอดจะดีกว่าป่ะครับ หรือว่าตอนนี้เปลี่ยนไปแล้ว ต้องใช้ CPU แทนแล้วอ่ะ

Comment

HEVC, H265 ต้องใช้ AMD RX4xx ขึ้นไป หรือ Nvidia GT,GTX10xx ขึ้นไป (ถ้าเก่ากว่านั้น มีเฉพาะ GTX950 กับ 960 เท่านั้น) ถึงจะใช้การ์ดจอถอดได้ครับ

Comment

สมมุติว่า ผมใช้ GTX10xx ละกัน, ทั้ง 2 อย่างเทียบกับ ถ้า CPU ถอดไหว และ ลื่นเป็นปกติ กับ GPU ถอด แบบไหนมีข้อดีข้อเสียอย่างไง และควรเลือกใช้อะไรครับ ที่คนนิยมกันอ่ะ, อ่านเว็บนอก เขาว่า CPU for quality แต่ GPU for speed, แต่ไม่แน่ใจที่อ่านมาถูกไหม 55 ถามเพื่อความชัวร์ดีก่า

Comment

เรื่องคุณภาพ คงไม่ต้องพูดถึง เพราะมันปรับแต่งกันได้ เอาแค่ดูลื่นหรือไม่ลื่นก่อนครับ

อย่างพวก 4k HVEC 60fps ถ้า CPU ไม่แรงระดับเทพ ก็ดูไม่ลื่น

แต่ถ้าใช้การ์ดจอที่ถอดได้ ถึงจะใช้สเปคบ้านๆ ก็ยังดูได้สบาย (หรือใช้ iGPU ใน intel gen6 ขึ้นไป ก็ดูได้ลื่นๆ แล้ว แต่ถ้าประกอบใหม่แนะนำ Gen8 เลย)

ลองโหลดไปทดสอบได้
                    http://4kmedia.org/sony-camping-in-nature-4k-demo/

อันนี้ถอดด้วย HD530 ใน i3 6100
                    Last edited by osxp; 20 Jul 2018, 13:04:58.

Comment

เทสละครับ ดูได้แค่ 30 FPS หน่วงๆ และกระตุกมาก CPU วิ่ง 100 เต็มเลย, สงสัยจังครับ ผมใช้จอเล็กดู ถ้าอยากให้มัน Render เพียงแค่ 50% ของขนาดของมัน จาก 4K เหลือ 2K น่าจะเป็น 1080p นี่ทำได้ไหมครับ เพราะจอผมก็ใช้จอคอมทั่วไป 23 นิ้วธรรมดา เห็นมีในส่วน Downscale กับ Resizer ด้วย มันทำได้ไหมครับ เผื่อจะได้ดูลื่นขึ้นบนจอเล็ก

Comment

ดูจอเล็กหรือจอใหญ่ มันก็กินแรงตอนถอดรหัสเท่าเดิมครับ

จะให้เบาแรงขึ้น ก็ต้องไปแปลงไฟล์ให้เล็กลง หรือเปลี่ยน codec

แต่ก็อาจจะเสียเวลาแปลงนานกว่าเวลาของหนังซะอีก

Comment

Working...
                        X