Announcement

Collapse
No announcement yet.

AVR ตัวไหนเหมาะกับลำโพง Wharfedale เอาไว้ดูหนังเป็นหลักครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Kok@OCZ View Post
    ถ้าให้ความเที่ยงตรงไม่ได้ แสดงว่า AVR ตัวนั้น กาก ครับ

เราฟังดนตรี ฟังเสียงภาพยนตร์ ตามที่เค้าบันทึกมา ตามที่ผู้กำกับต้องการให้เราได้ยินครับ

เคยได้ยินไหมคำว่า Reference น่ะ
    Originally posted by Kok@OCZ View Post
    StromAudio พอเข้าระบบ Reference ที่คุณบอกได้ไหม?
    อีกคำถามครับ

ถ้าไม่ใช่ strom แล้ว ถ้าไม่ใช่ชุดที่เป็น reference แล้ว

สำหรับท่านคือ กาก หมดเลยใช่ไหมครับ

ค่อนข้างดูแคลนไปหน่อยนะครับ

Comment

ดูแคลนอะไรครับ ผมก็ใช้ AVR บ้านๆ

ไม่ได้ใช้ Strom ซะหน่อย

Comment

Originally posted by Angelprime View Post
        คำว่า Reference เขาวัดกันทั้งระบบครับ

และผมยังไม่เคยเห็นการใช้ AVR ในระบบที่เป็น Reference ด้วยครับ
        ผมเห็นมีแต่คุณ ในเม้นท์นี้นี่แหละ -ผมรู้คุณคิดอะไรอยู่-

คุณพยายามจะดูถูกชุด Multi channel ก่อนด้วยซ้ำ

พอผมยก AVR Strom ขึ้นมา คุณก็แถไม่ออกไง

ปล.เพราะมันแพงกว่า 2ch ชุดใหญ่ๆ ใช่ไหมละ 555

Comment

ผมเห็นมีแต่คุณ ในเม้นท์นี้นี่แหละ -ผมรู้คุณคิดอะไรอยู่-

คุณพยายามจะดูถูกชุด Multi channel ก่อนด้วยซ้ำ

พอผมยก AVR Strom ขึ้นมา คุณก็แถไม่ออกไง

ปล.เพราะมันแพงกว่า 2ch ชุดใหญ่ๆ ใช่ไหมละ 555
          ลองกลับไปอ่านใหม่ครับ ผมว่าท่านน่าจะพลาดข้อความบางอย่างไป

ผมก็เล่น multi ธรรมดาครับ และไม่ได้ดูถูกใครก่อน ลองอ่านดูครับ

ผมแค่เปรียบเทียบว่า ต่อให้เป็นระบบ ref มันก็ต้องจูนใหม่เสมอ

เพราะแนวเสียงของต้นทาง มันแตกต่างกัน มันมีบุคลิกของมัน

Comment

ขอบคุณทุกๆ ท่าน สำหรับความคิดเห็นและคำตอบครับ ที่เข้ามาสอบถามทุกๆท่านในบอร์ดนี้ เพื่อขอแชร์ประสบการณ์จากท่านๆ ครับ
            เพราะอยู่ ตจว. ไกลจากตัวจังหวัดใหญ่ๆ (ห้างใหญ่ๆใกล้ๆ บ้านไม่ค่อยมีชุด ชุดโฮมเธียเตอร์ ให้ฟังเท่าไร ส่วนมากจะเป็นทีวีขายกันซะมากกว่า)
            และไม่ค่อยมีโอกาสที่จะได้ไปหาฟัง ชุดต่างๆ ด้วยครับผม

ในงบประมาณ และขนาดของห้องนอน(3*3ม - 4*4ม) ที่คิดๆไว้
            คงเลือกเป็น Onkyo TX-NR474 กับ Wharfedale MovieStar DX-1HCP ก่อนครับ
            (ไม่รู้ว่าเสียงจะไปได้ด้วยกันไหม amp ขับลำโพงออกพอดีป่าว พอดีไม่มีความรู้ด้านนี้เท่าไรครับ)

เพราอย่าง Marantz ราคาสูงเอาเรื่องเลย และก็ Yamaha ตัวใหม่ๆ ที่ออกมา
            ราคาก็สูงรองจาก Marantz เช่นกัน ส่วน Onkyo ราคายังพอจับต้องได้
            กับความสามารถในการถอดรหัสเสียง ครับ

หรือว่าท่านใด มีคำแนะนำเพิ่มเติม รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ

*ปล. เห็นว่า Onkyo มีปัญหาแล้ว ซ่อมนาน อันนี้จริงไหมครับ*
            Last edited by bome2004; 20 Jul 2018, 15:04:00.

Comment

แจ้งงบไว้ซักนิดครับ เผื่อหลายท่านช่วยแนะนำ

Comment

Originally posted by bome2004 View Post
                ขอบคุณทุกๆ ท่าน สำหรับความคิดเห็นและคำตอบครับ ที่เข้ามาสอบถามทุกๆท่านในบอร์ดนี้ เพื่อขอแชร์ประสบการณ์จากท่านๆ ครับ
                เพราะอยู่ ตจว. ไกลจากตัวจังหวัดใหญ่ๆ (ห้างใหญ่ๆใกล้ๆ บ้านไม่ค่อยมีชุด ชุดโฮมเธียเตอร์ ให้ฟังเท่าไร ส่วนมากจะเป็นทีวีขายกันซะมากกว่า)
                และไม่ค่อยมีโอกาสที่จะได้ไปหาฟัง ชุดต่างๆ ด้วยครับผม

ในงบประมาณ และขนาดของห้องนอน(3*3ม - 4*4ม) ที่คิดๆไว้
                คงเลือกเป็น Onkyo TX-NR474 กับ Wharfedale MovieStar DX-1HCP ก่อนครับ
                (ไม่รู้ว่าเสียงจะไปได้ด้วยกันไหม amp ขับลำโพงออกพอดีป่าว พอดีไม่มีความรู้ด้านนี้เท่าไรครับ)

เพราอย่าง Marantz ราคาสูงเอาเรื่องเลย และก็ Yamaha ตัวใหม่ๆ ที่ออกมา
                ราคาก็สูงรองจาก Marantz เช่นกัน ส่วน Onkyo ราคายังพอจับต้องได้
                กับความสามารถในการถอดรหัสเสียง ครับ

หรือว่าท่านใด มีคำแนะนำเพิ่มเติม รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ

*ปล. เห็นว่า Onkyo มีปัญหาแล้ว ซ่อมนาน อันนี้จริงไหมครับ*
                474 ผมเพิ่งขายไปเดือนที่แล้ว หลังจากที่ใช้มา 5-6 เดือน เสียงดีครับ ใช้ได้เลย

แต่ผมว่ากำลังขับมันไม่ดีนัก เลยปล่อยไป 8000 เอง (surround ผมเป็น bipole มันกินกำลังเยอะ)

เป็นไปได้แนะนำให้ขยับขึ้นไป 575 หรือ 676 ครับ ใช้ยาวๆ

Comment

ผมไปดู spec ลำโพงที่คุณจะเล่นมาแล้ว 474 ไหวครับ ลำโพง satellite

ถ้าจัด 575 เผื่ออนาคต อัพเกรดลำโพง ก็ดีครับ ถ้าไม่คิดอัพเกรดก็ 474 น่าจะพอครับ

Comment

Originally posted by Angelprime View Post
                    แจ้งงบไว้ซักนิดครับ เผื่อหลายท่านช่วยแนะนำ
                    งบตั้งไว้ประมาณ 3 หมื่นนิดๆ ครับ อีกส่วนว่าจะเอาไป จัด TV สัก 55-65นิ้วครับ

474 ผมเพิ่งขายไปเดือนที่แล้ว หลังจากที่ใช้มา 5-6 เดือน เสียงดีครับ ใช้ได้เลย

แต่ผมว่ากำลังขับมันไม่ดีนัก เลยปล่อยไป 8000 เอง (surround ผมเป็น bipole มันกินกำลังเยอะ)

เป็นไปได้แนะนำให้ขยับขึ้นไป 575 หรือ 676 ครับ ใช้ยาวๆ
                    ปล่อยไปราคา น่าสนใจมากๆ เลยครับ รู้งี้ ตั้งกระทู้ถามตั้งนานแล้ว 5555+ (ไม่ทราบว่าไปปล่อยที่ไหนหรอครับจะได้ตามไปดูครับ)

หรือว่ามีอะไรที่จะปล่อยของดี ราคากันเองก็แจ้งได้นะครับ เผื่อ เป็นสิ่งที่ผมกำลังมองหา ครับ

ที่มาตั้งกระทู้ถามแบบนี้ ผมก็กลัวๆ จะไม่มี คนตอบเหมือนกัน อีกอย่างกลัวผิดกฎห้องด้วย 555+

ผมไปดู spec ลำโพงที่คุณจะเล่นมาแล้ว 474 ไหวครับ ลำโพง satellite

ถ้าจัด 575 เผื่ออนาคต อัพเกรดลำโพง ก็ดีครับ ถ้าไม่คิดอัพเกรดก็ 474 น่าจะพอครับ
                    สำหรับห้องขนาดนี้ คงไม่ได้อัพเกรดลำโพง ครับ (ขนาดเนื้อที่ห้องจำกัดมากๆ) ถ้ากำลังขับพอกับลำโพงผมก็สบายใจละครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกๆ คำตอบนะครับ มีอะไรเสนอแนะต่อได้นะครับ

Comment

Originally posted by bome2004 View Post
                      งบตั้งไว้ประมาณ 3 หมื่นนิดๆ ครับ อีกส่วนว่าจะเอาไป จัด TV สัก 55-65นิ้วครับ

ปล่อยไปราคา น่าสนใจมากๆ เลยครับ รู้งี้ ตั้งกระทู้ถามตั้งนานแล้ว 5555+ (ไม่ทราบว่าไปปล่อยที่ไหนหรอครับจะได้ตามไปดูครับ)

หรือว่ามีอะไรที่จะปล่อยของดี ราคากันเองก็แจ้งได้นะครับ เผื่อ เป็นสิ่งที่ผมกำลังมองหา ครับ

ที่มาตั้งกระทู้ถามแบบนี้ ผมก็กลัวๆ จะไม่มี คนตอบเหมือนกัน อีกอย่างกลัวผิดกฎห้องด้วย 555+

สำหรับห้องขนาดนี้ คงไม่ได้อัพเกรดลำโพง ครับ (ขนาดเนื้อที่ห้องจำกัดมากๆ) ถ้ากำลังขับพอกับลำโพงผมก็สบายใจละครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกๆ คำตอบนะครับ มีอะไรเสนอแนะต่อได้นะครับ
                      ขนาดห้องผมว่าไม่น่าเป็นปัญหา ของผมก็ห้อง 4x4 เซ็ตบ้านๆ แค่ระบบ 5.1 ธรรมดา Wharfedale ตั้งพื้น ซึ่งมันก็อยู่ในห้องนี้ได้

มันอยู่ที่เซ็ตอัพล้วนๆครับ ก่อนหน้านี้เคยใช้ชุด satt มา เสียงมันก็ได้ในระดับนึง

แต่มาตกม้าตายตอนฟังเพลง และผมไม่คิดจะเล่นชุด 2ch แยก อยากใช้ชุดเดียวจบ

เราสามารถตัดความถี่ให้เหมาะสมได้ ไม่ว่าลำโพงเล็กหรือใหญ่ เบสล้นก็ตัดไปลงซับ (แต่ผมใช้ Large ได้เบสที่ไวกว่า)

แต่เนื้อเสียงและความใหญ่ของเสียงที่ได้ มันเป็นไปตามขนาดของลำโพงครับ

จริงๆผมอยากให้ท่าน ค่อยๆเริ่มครับ ถ้าเรารีบ หาแบบใช้ๆไปก่อน ถ้าท่านเจอชุดที่ดีกว่า

ท่านอาจได้ยุบชุดเดิม ทิ้งทั้งชุดเลยก็ได้ อยากให้มีโอกาสไปลองฟังจริงๆครับ หรือค่อยๆเริ่ม

ขั้นที่ 1. อาจเริ่มจาก receiver ดีๆซักตัว หรือเก็บเงินอีกซักหน่อย รุ่นกลางได้ก็ดี กับ ลำโพงคู่หน้าวางหิ้งซัก 1 คู่ (เล็ง Whar ก็ไป Whar)
                      ขั้นที่ 2. เติมซับ เข้าไปเป็น 2.1
                      ขั้นที่ 3. เติมคู่หลัง อาจหาคู่หน้าเป็นตั้งพื้น แล้วย้ายวางหิ้งไปเป็นคู่หลัง หรืออาจจะใช้วางหิ้งทั้งหมดเลยก็ได้ (ถ้าได้ดีกว่าคู่เดิม ก็ใช้เป็นคู่หน้าไป)
                      ขั้นที่ 4. เติมเซ็นเตอร์

อย่ารีบครับ หาข้อมูลเยอะๆ แล้วในบั้นปลายท้ายสุด ท่านจะได้ของที่มีคุณภาพดี และใช้ไปอีกยาวๆครับ

Last edited by Angelprime; 21 Jul 2018, 21:05:50.

Comment

Originally posted by itoe102 View Post
                        เล่นชุด 5.1 นี่ คงต้องไปลองฟังด้วยตัวเองหล่ะครับ เชื่อคนอื่นมากอาจไม่ได้ของตรงกับที่ชอบ
                        จริงของท่านครับ AVR ทุกตัวทุกรุ่นมีดีหมดครับ แต่มันจะเสียงไม่ดีตรงที่จริตของแต่ละคนไม่เหมือนกันเนี่ยละครับ เขาถึงได้ทำมาหลายรุ่น เพื่อมาดึงจริตของลูกค้าแต่ละบุคลิกให้ซื้อของเขาได้ครับ ทุกยี่ห้อดีหมด หมายถึงยี่ห้อที่รู้จักนะครับ onkyo marantz denon yamaha harman และอื่นๆ แต่ลำพังผม จริตไปตรง marantz ครับ หวานหยาดเยิ้ม ผมชอบ เพราะผมได้ไปฟังกับตัวเองนั่นเองครับ พอมาฟัง onkyo น้ำเสียงก็อีกแบบ ผมก็ชอบนะ แต่ผมชอบ marantz มากกว่าแค่นั้นเองครับ...

Comment

Working...
                        X