Announcement

Collapse
No announcement yet.

HyperX Cloud Revolver S ใช้กับ sound card ไหนดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by itoe102 View Post
    หูฟัง (ดีๆ),ลำโพง (ดีๆ) > Dac,Sound card

on board ของ Gaming 7 ก็ไม่ใช่ขี้ไก่นะเออ มีผลเทส Rmaa มาให้ดู (ขอไม่อธิบายนะ ดูช่องขวาสุดเอา)
    จริงๆผมไม่ถูกใจตรง Opamp มันนี่แหละคันมืออย่ากเปลี่ยนมันมากๆ 555+

Comment

หาคนฟังเทียบยากครับ ผมเองก็ไม่เคยฟังทั้งสองอย่าง ก็พอจะช่วยตอบให้นิดหน่อยละกัน ตามที่ผมฟังมา, ผมไม่คิดว่า USB DAC ที่แถมกับซาว์การ์ดเกมมิ้งนั้น คุณภาพไม่น่าจะเป็นที่น่าพอใจ ( ยิ่งประเภท 5.1 7.1 virtual อัตโนมัติ ไม่มีให้ปิดนี้ ผมโยนทิ้งเลย เว้นซะแต่ว่า หูฟังมันเสียงทึบ อยากให้มันใสก็อาจจะเอามาใช้แก้ขัด), USB DAC ที่แถมมาผมไม่คิดว่าชิพมันจะดีกว่า ออนบอร์ดมากนัก แต่ออนบอร์ดได้แอมป์มาหน่อยนึงด้วย ซึ่งผมว่ามันคงจะดีกว่าแหงแหล่ะ, ออนบอร์ดไม่มีทางดีกว่าซาว์การ์ดแน่นอน และผมไม่คิดว่า โลจิคที่ว่าซาว์การ์ดฟังเสียงเท้าชัดนั้นมันมีอยู่จริงที่เป็นแบบรูปธรรม, มันต้องแยกเป็นประเด็นครับ, เสียงเท้า ท่านลองเอาไมค์จับเสียงเท้าดู แล้วเปิดดูในความถี่ในโปรแกรมเพลง ว่าเสียงเท้าในเกมส์ มันดังย่านเสียงที่เท่าไหร่ พอท่านทราบ ท่านก็ไปเร่ง EQ ตรงความถี่นี้เอา อันนี้คืออยากให้เสียงเท้ามันดังชัดๆ ดังเน้นๆเลย, เรื่องทิศทาง คุณภาพของไดร์เวอร์หูฟัง แทบจะเป็นตัวกำหนดว่า มิติเสียงมันทำได้ดีมากน้อยแค่ไหน, ต้นทางก็มีผลซึ่งซาว์การ์ด มันดีกว่าออนบอร์ดแน่นอนสำหรับในเรื่องนี้ แต่มันส่งผลไม่มากเท่าที่ควร หูฟังจะฟ้องหรือไม่ก็อีกเรื่อง, การจะตอบคำถามนี้ เป็นไปได้ยาก และ ยากมากๆ ที่ผมพิมพ์มาก็คือความเห็นส่วนตัว ไม่ใช้คำตอบของกระทู้ แค่อยากให้อ่านเป็นแนวทางนะครับ ผมหนึ่งคน ที่ไม่กล้าจะฟันธงคำตอบนี้ และ จะตอบแบบเป็นความเห็นเท่านั้นครับ

Comment

ส่วนใหญ่เสียงฝีเท้าในเกมมันจะอยู่ช่วงเสียง Mid-Low ลง ไปถึงUpper-Bass ครับ ซึ่งโปรไฟล์ในหลายๆSCจะใช้ประโยชน์จากการปรับแต่งเสียงที่ช่วงนี้ตามที่คุณ PPG-GX2-SC กล่าวเลยครับ ถ้าเป็นพวกสาบฟังเพลงมันจะมีพวกเสียงของโลหะนำไฟฟ้า เสียงของพวกคาปา แม้กระทั่งเสียงของตะกั่วที่เชื่อม ไล่ไปจนถึงความนิ่งของแรงดันไฟ แต่ถ้าเรายังไม่ถึงขั้นนี้ก็ออนบอร์ดไปเลยครับ ซื้อSCมาก็ไม่เห็นความแตกต่าง

Comment

ผมไม่อ่านในเฟสของเกม bubg มีแต่แนะนำ G5 ครับ ไม่เห็นแนะนำ AE5 เลยครับ G5 น่าจะเหมาะแล้วถ้าไม่ไปตัว GSX 1000 ส่วนเรื่องเสียงต่างจากออนบอร์ดหรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับหูคุณเทพแค่ไหน หูหาเรื่องเสียเงินหรือเปล่า ผมเองยังแยกไม่ออกเลย ระหว่างออนบอร์ดของเมนบอร์ด B360 กับ sound G1 แยกได้แค่ความดังเบาเท่านั้น ซึ่งเสียงจากเมนบอร์ดดังเบากว่า ส่วนเรื่องรายละเอียดเสียงผมแทบแยกไม่ออกมันคล้ายๆกัน การที่เสียงมันดังกว่าทำให้เรารู้สึกไปว่า เสียงดีกว่า จริงๆมันคงจะดีกว่ากันนั้นแหละแต่ผมแยกไม่ออกเอง และเสียงฝีเท้ามันเป็นเสียงหยาบ ไม่ต้องการรายละเอียดเหมือนฟังเพลง แต่ผมเชื่อว่ายังไงคุณก็คาใจอยู่ดีนั้นแหละครับ คนเราพอลองอยากได้อยากรู้ ถ้าไม่ชื้อมาลองมันก็คาใจ ผมว่าถ้าจะชื้อ ก็จัด G5 ครับ ตามที่เฟส bubg เขาแนะนำกันครับ ส่วนผมใช้ alpha+g1 ก็พอแล้วครับ เพราะยังไงก็ตายในเกมอยู่ดีต่อให้หูฟังเทพแค่ไหนครับ

Comment

ซ้ำ
            Last edited by PPG-GX2-SC; 9 Jul 2018, 10:55:43.

Comment

Originally posted by cleaning View Post
              ผมไม่อ่านในเฟสของเกม bubg มีแต่แนะนำ G5 ครับ ไม่เห็นแนะนำ AE5 เลยครับ G5 น่าจะเหมาะแล้วถ้าไม่ไปตัว GSX 1000 ส่วนเรื่องเสียงต่างจากออนบอร์ดหรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับหูคุณเทพแค่ไหน หูหาเรื่องเสียเงินหรือเปล่า ผมเองยังแยกไม่ออกเลย ระหว่างออนบอร์ดของเมนบอร์ด B360 กับ sound G1 แยกได้แค่ความดังเบาเท่านั้น ซึ่งเสียงจากเมนบอร์ดดังเบากว่า ส่วนเรื่องรายละเอียดเสียงผมแทบแยกไม่ออกมันคล้ายๆกัน การที่เสียงมันดังกว่าทำให้เรารู้สึกไปว่า เสียงดีกว่า จริงๆมันคงจะดีกว่ากันนั้นแหละแต่ผมแยกไม่ออกเอง และเสียงฝีเท้ามันเป็นเสียงหยาบ ไม่ต้องการรายละเอียดเหมือนฟังเพลง แต่ผมเชื่อว่ายังไงคุณก็คาใจอยู่ดีนั้นแหละครับ คนเราพอลองอยากได้อยากรู้ ถ้าไม่ชื้อมาลองมันก็คาใจ ผมว่าถ้าจะชื้อ ก็จัด G5 ครับ ตามที่เฟส bubg เขาแนะนำกันครับ ส่วนผมใช้ alpha+g1 ก็พอแล้วครับ เพราะยังไงก็ตายในเกมอยู่ดีต่อให้หูฟังเทพแค่ไหนครับ
              ผมโคตรชอบเลยประโยคนี้ ชัดเจนมาก 5555

Comment

ต้องทำใจอย่างนึงครับ จขกท. ใน OCZ ส่วนใหญ่เป็นกลุ่มผู้ใช้ที่เป็น User จริงๆครับ ส่วนใหญ่อันไหนไม่ดีไม่เวริคก็จะคอมเม้นกันตรงๆ ไม่มีการเชียร์ขาย หรือ อวยสินค้าอะไรมากมาย, อันไหนดีจริงประทับใจ ก็จะแสดงความเห็นออกมา แต่ไม่ฟันธงก็แค่นั้น, ผมเองก็พบประสบการณ์แบบนั้นเหมือนกัน.

Comment

Originally posted by itoe102 View Post
                  ผมโคตรชอบเลยประโยคนี้ ชัดเจนมาก 5555
                  อันนี้ยังดีครับ ของผมถลำลึกจากเกมมาที่audiophile จนถึงตอนนี้ก็ไม่ยอมหยุดเลย

Comment

ผมว่าถ้าหูฟังเสียงดีในระดับนึง ช่วยในเกมมากๆเลยนะครับ(PUBG) ผมลองหูเกมมิ่งมาหลายตัวแล้ว ตอนนี้จบอยู่ที่ Fidelio x2 + zxr เสียงแยกทิศชัดเจนมาก แบบว่าโดนยิงแล้วใช้ความรู้สึกหันเม้าไปยิงสวนได้เลย ต่างจากหูเกมมิ่งถูกๆ ที่ฟังแค่พอรู้ทิศแต่ไม่ได้ละเอียดขนาดหันไปยิงสวนได้ คือได้แค่รู้ว่าอยู่ประมาณนี้ แล้วต้องคลำหาเป้าอีกทีนึง

Comment

Originally posted by nirvash0 View Post
                      อันนี้ยังดีครับ ของผมถลำลึกจากเกมมาที่audiophile จนถึงตอนนี้ก็ไม่ยอมหยุดเลย
                      ทำใจท่าน วงการนี้หลังจากหลุดพ้นหูฟังเล่นเกมส์ ลำโพงมอนิเตอร์แล้วมา Audiophile เมื่อไหร่นี่หาทางลงยาก ผมนี่หลุดพ้นหูฟังมาเจอลำโพงเข้าไป ถ้าไม่ตายก่อนคงไม่จบสักที 55555

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลยครับ ที่ช่วยอธิบายและแนะนำผม ตามที่ผมจับใจความได้

คือ ไม่จำเป็นที่จะต้องซื้อซาวการ์ดเพิ่มใช่ไหมครับ เพราะผมแค่เล่นเกมอย่างเดียว ผมคงจะฟังไม่ออกใช่ไหมครับ

แต่ถ้า คาใจ ก็ไปซื้อเลยใช่ไหมครับ แล้วสรุป ออนบอร์ดผมนี้ ถือว่าดีใช่ไหมครับ มีเมนบอร์ดตัวไหน ที่ให้เสียงดีกว่านี้อีกไหมครับ(ถามเล่นๆแค่อยากรู้ครับอันนี้)

ตอนนี้ผมได้ข้อสรุปว่า ผมคงไม่ซื้อแล้วครับ ถ้าซื้อมาแล้ว ไม่ต่างกับออนบอร์ดของผมมาก ถ้าต้องเพิ่มราคา 5 พัน ผมมองว่าไม่คุ้มแล้วตอนนี้

เพราะช่วงนี้ เงินผมก็ ค่อนข้างน้อย หรือถ้าใคร มีอะไรแย้งว่า สมควรซื้อก็บอกได้เลยนะครับ ผมลืมบอก ผมกะว่าเล่นเป็นสาย แข่ง หรือ esport เลยครับ(จะมีใครขำผมมั้ย 5555)

Comment

Originally posted by folkzacup View Post
                          ขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลยครับ ที่ช่วยอธิบายและแนะนำผม ตามที่ผมจับใจความได้

คือ ไม่จำเป็นที่จะต้องซื้อซาวการ์ดเพิ่มใช่ไหมครับ เพราะผมแค่เล่นเกมอย่างเดียว ผมคงจะฟังไม่ออกใช่ไหมครับ

แต่ถ้า คาใจ ก็ไปซื้อเลยใช่ไหมครับ แล้วสรุป ออนบอร์ดผมนี้ ถือว่าดีใช่ไหมครับ มีเมนบอร์ดตัวไหน ที่ให้เสียงดีกว่านี้อีกไหมครับ(ถามเล่นๆแค่อยากรู้ครับอันนี้)

ตอนนี้ผมได้ข้อสรุปว่า ผมคงไม่ซื้อแล้วครับ ถ้าซื้อมาแล้ว ไม่ต่างกับออนบอร์ดของผมมาก ถ้าต้องเพิ่มราคา 5 พัน ผมมองว่าไม่คุ้มแล้วตอนนี้

เพราะช่วงนี้ เงินผมก็ ค่อนข้างน้อย หรือถ้าใคร มีอะไรแย้งว่า สมควรซื้อก็บอกได้เลยนะครับ ผมลืมบอก ผมกะว่าเล่นเป็นสาย แข่ง หรือ esport เลยครับ(จะมีใครขำผมมั้ย 5555)
                          บอร์ดที่มีออนบอร์ดเทพสุดคือ msi ตัว titanium นะ ( อิงจากคะแนน Rmaa อย่างเดียว เรื่องเสียงไม่รู้)

Comment

บอร์ดที่มีออนบอร์ดเทพสุดคือ msi ตัว titanium นะ ( อิงจากคะแนน Rmaa อย่างเดียว เรื่องเสียงไม่รู้)
                            ผมมีอยู่อะครับท่าน msi z270 xpower taitanium เสียงไม่ได้ครึ่งของ เมนบอร์ดตัวนี้เลยอะครับ (เรื่องความดัง)

แล้วตอนนี้ผมอยากรุ้เรื่องหูฟัง HyperX Cloud Revolver S ของผมนั้น ต้องมาเบรินอะไรก่อนไหมครับ ตอนมาถึง ผมก็เปิดเสียงดังสุดเลย(หูแทบแตกดังกว่า ซาวการ์ดแถม 2-3เท่า)

ถ้าเปิดดังสุดหลอดแบบนี้ไปเรื่อบๆจะทำให้ลำโพงแตกไหมครับ ผมดูไม่เป็น ว่าหูฟังตัวนี้มันทนได้ถึงเท่าไรกับออนบอร์ดของผมตัวนี้ แรงขับมันเกินหูฟังของผมหรือป่าวครับ

Comment

Originally posted by folkzacup View Post
                              ผมมีอยู่อะครับท่าน msi z270 xpower taitanium เสียงไม่ได้ครึ่งของ เมนบอร์ดตัวนี้เลยอะครับ (เรื่องความดัง)

แล้วตอนนี้ผมอยากรุ้เรื่องหูฟัง HyperX Cloud Revolver S ของผมนั้น ต้องมาเบรินอะไรก่อนไหมครับ ตอนมาถึง ผมก็เปิดเสียงดังสุดเลย(หูแทบแตกดังกว่า ซาวการ์ดแถม 2-3เท่า)

ถ้าเปิดดังสุดหลอดแบบนี้ไปเรื่อบๆจะทำให้ลำโพงแตกไหมครับ ผมดูไม่เป็น ว่าหูฟังตัวนี้มันทนได้ถึงเท่าไรกับออนบอร์ดของผมตัวนี้ แรงขับมันเกินหูฟังของผมหรือป่าวครับ
                              ตัว 370 สิ ไม่ใช่ 270

Comment

ตัว 370 สิ ไม่ใช่ 270
                                อ้อ ผมก็นึกว่า z270 เพราะ z370 1151 มันไม่มี titaniaum แล้วเรื่องเบรินหูฟัง กำลังโพงแตกอะครับท่าน

Comment

Working...
                                X