Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้บอร์ดตัวท็อปของ gigabyte ชิพเสียงดี แต่ทำไม แยกไม่ออก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

คิดในอีกแง่ ก็ดีเหมือนกันที่ฟังไม่ออก

เพราะถ้าฟังออก ท่านจะเสียเงินเพิ่มอีก

เหมือนจอ 144 ถ้าไม่เคยใช้ มองไม่ออก ใช้ 60hz การ์ดจอรุ่นกลางๆ ต่อไปก็มีความสุขแล้ว

ผมกลับไปใช้ หูฟังธรรมดา sound on board จอ 60 hz ไม่ได้อีกแล้ว

Comment

Originally posted by Gumiller View Post
      ลงโปรแกรม Creative Sound BlasterX 720? แล้วไปปรับ Equalizers เป็น เกมส์ FPS ถ้ามันอัพเดทแล้วมีเกมส์ที่เราจะเล่นก็เลือก pubg
      เสียบเสียเป็น 3.5mm ไม่ใช่ Usb
      ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับ แต่เรื่อง โปรแกรม Creative Sound BlasterX 720 ผมโหลดมาแล้ว แต่หูฟังมันเป็นแต่สาย usb โดดๆเดี่ยวๆมาเลย ไม่มีสายอะไรให้ทั้งนั้นจะทำยังไงอะครับ
      ส่วนเรื่องลำโพง ใช้โปรแกรมนี้แล้วเห็นความต่างแล้วครับ แต่ละโหมดเสียงจะไม่เหมือนกันสักอย่าง แต่หูฟังผม เปลี่ยนโหมดยังไงก็เสียงเดิมเลย

Comment

Originally posted by folkzacup View Post
        ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับ แต่เรื่อง โปรแกรม Creative Sound BlasterX 720 ผมโหลดมาแล้ว แต่หูฟังมันเป็นแต่สาย usb โดดๆเดี่ยวๆมาเลย ไม่มีสายอะไรให้ทั้งนั้นจะทำยังไงอะครับ
        ส่วนเรื่องลำโพง ใช้โปรแกรมนี้แล้วเห็นความต่างแล้วครับ แต่ละโหมดเสียงจะไม่เหมือนกันสักอย่าง แต่หูฟังผม เปลี่ยนโหมดยังไงก็เสียงเดิมเลย
        ก็มัน bypass ไปยังUSBโดยตรงครับ==" เค้าก็ย้ำว่าต้อง 3.5mm

Comment

คนที่รู้ เขาก็ย้ำแล้วว่าsound on boardไม่มีผลกับ หูฟังusbกับลำโพงที่ต่อแบบbluetooth

เรื่องลำโพง ถ้ายังอยากใช้ซาวน์ดออนบอร์ดยังพอทำได้ เพราะ รุ่นนี้มันมีหัวตัวanalog in ให้ ไปหาสายต่อจากคอมเข้าลำโพงเอา แล้วในวินโดว์ ก็เลือกให้เป็นsound on boardเป็นตัวทำงาน

ถ้าอยากลองsoftwareของrealtekให้ต่อเข้าทางนี้ก่อน จะต่างกว่าต่อแบบbluetoothมั้ยนี้อีกเรื่องน่ะ อันนี้ให้ไปลองเองล่ะกัน

เริื่องหูฟัง สายแปลกๆ พวกนั้น ช่วยไม่ได้(สายพวกนั้นมันเฉพาะงานบางอย่าง) ถ้าหูฟังมันมีแต่หัวusbมาแล้วไม่มีจุดที่ถอดสายออกมาเป็น3.5mmหรือanalogระบบอื่นๆ
          มันคนล่ะระบบการส่งสัญญาณกัน มันไม่ใช้หัวusbไปเป็นไฟเลี้ยงแล้วมีสายanalogแยกอีกเส้น
          ถ้าจะทำเกินกว่านี้ คือท่านต้องโมหูฟัง ระดับhardware ตัดต่อสาย หมดประกัน+หูฟังมีโอากาศช้ำ ไม่แนะนำ ยกเว้นอยากทำขำๆ

ปล. ขออภัย เพิ่งเห็นว่ากระทู้มันหลายวันแล้ว
          Last edited by ManiacMaew; 15 Mar 2018, 16:49:41.

Comment

อัพเกรด HW ทาง Analogs เพื่อเพิ่มคุณภาพ output ของส่วน Digital

เหมือนคันขาแต่เกาหัวน่ะเหละคับ

Comment

พูดง่ายๆ เลยละกัน

ท่านไม่ได้ใช้ chip เสียงของ Mainboard

แต่ใช้ โปรแกรมกากๆ ของ หูฟัง เล่นอยู่

Comment

ไม่ต้องแรงขนาดนั้นก็ได้มั้ง
                เรื่องsoftwareก็แล้วแต่คนล่ะครับ
                ส่วนตัวผมว่ามีอยู่ไม่กี่ตัวที่ดีพอ ส่วนมากจะทำให้เสียงหูฟังถูกๆเสียงดีขึ้นได้ หรือ ทำให้เล่นเกมส์มันขึ้นได้บ้าง แต่เอาไปใช้กับหูฟังแพงๆ บางทีออกมาหลอน

Comment

ผมลืมกระทู้ตัวเองไปเฉยเลย ขอโทดครับที่มาตอบช้า ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยนะครับ ที่ช่วยกันแนะนำ

Comment

Working...
                  X