Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sound blaster e5 / g5

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Sound blaster e5 / g5

สอบถามหน่อยครับ
    Sound blaster e5 กับ g5
    นี้เสียงต่างกันปะครับหรือแต่แค่มีบลูทูธกับแบตครับ

2ตัวนี้พื้นฐานฮาร์ดแวร์เป็นตัวเดียวกันคับ ไส้ในแทบเหมือนกันเป๊ะ ต่างกันตรงตัวG5ตัดแบต, ตัดอุปกรณ์เสริม, ตัดบลูทูธทิ้ง, ตัดNFCทิ้ง

แต่ว่าถึงแม้พื้นฐานฮาร์ดแวร์จะเป็นตัวเดียวกัน แต่E5กับG5นั้นตัวDriverแต่งเสียงมาต่างกัน เสียงก็เลยออกมาไม่เหมือนกัน
    ไดร์เวอร์ของตัวG5นี่เสียงจะดาร์คกว่า เนื้อเสียงหนา คือจูนเสียงออกไปทางเกมส์มิ่ง
    แต่ถ้าหากโมไดร์เวอร์เป็น เอาDriverของE5มาใส่G5 เสียงก็ออกมาเหมือนกันเพราะผมเคยลอง (แต่ได้เฉพาะWDM Driverนะคับ ตัวControl Panelใช้ร่วมกันไม่ได้)

สำหรับตัวG5นี่สามารถใช้Driverได้2ตัวนะคับ(Driverที่รองรับแต่แรกอย่างถูกต้อง) คือ
    1.DriverของMicrosoftหรือก็คือUSB Audio Class Driverนั่นเอง อันนี้เสียบแล้วก็ใช้ได้เลย DACหลายๆตัวก็ใช้DriverของMicrosoft (โดยส่วนตัวผมว่าเสียงดีกว่าDriverของCreative ที่ตัวE5และG5ใช้)
    2.DriverของCreative อันนี้ต้องโหลดทางหน้าเว็บ เวลาติดตั้งจะเลือกติดเฉพาะDriverเพียวๆ หรือจะติดDriver+Control Panelก็ได้ แต่ว่าถ้าติดControl Panelเข้าไปด้วยเสียงจะถูกแต่งเติมมากขึ้นไปอีก แต่ส่วนตัว"ถ้าเล่นเกมส์"ผมแนะนำให้ติดตั้งให้หมด เพราะSoundcardนั้นสำคัญที่DSPสำหรับเล่นเกมส์ ถ้าหากแต่งอะไรไม่ได้เลยอันนี้ไปเล่นDACดีกว่าคับ เพราะฟังเพลงเพราะกว่า

Comment

เพิ่มเติมอีกนิด
      สายMicro USBของG5และE5ถ้าอยากอัพเกรด ผมมีอันนึงมาแนะนำให้ซึ่งผมใช้แล้วประทับใจมาก เพราะมันไม่แพงแต่ให้เสียงที่ดีอย่างไม่น่าเชื่อ ทุกวันนี้ผมก็ยังใช้อยู่ เป็นของAnkerรุ่นนี้คับ
      https://www.anker.com/products/varia...-3ft-/A7115011

รุ่นนี่มีขายในไทย ดีกว่าสายเดิมเยอะแน่ๆคับ

Comment

Working...
      X