Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sound blasterx Ae-5 อัพเดทเรื่อยๆครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่แน่ใจว่าใช้คูปอง แล้วใช้โค้ดลดต่อได้ไหม ผมใช้แต่คูปอง ลดไป 500 ลืมใส่โค้ดบัตรเพิ่ม ถ้าได้ก็จะได้อีก 400

ว่าแต่ ตั้ง asio ยังไงครับ ต้องลงอะไรเพิ่มไหม ผมเปิดบ่ได้

ทุกวันนี้ เปิดใช้งานธรรมดา ๆ ไม่ได้ปรับอะไรเลย

Comment

• Originally posted by chicky4u View Post
      ไม่แน่ใจว่าใช้คูปอง แล้วใช้โค้ดลดต่อได้ไหม ผมใช้แต่คูปอง ลดไป 500 ลืมใส่โค้ดบัตรเพิ่ม ถ้าได้ก็จะได้อีก 400

ว่าแต่ ตั้ง asio ยังไงครับ ต้องลงอะไรเพิ่มไหม ผมเปิดบ่ได้

ทุกวันนี้ เปิดใช้งานธรรมดา ๆ ไม่ได้ปรับอะไรเลย
      ผมโหลด driver ปกติจากเวบ แล้วตั้งค่าที่ foobar ตรง preference/playback/output/ASIO virtual devices กด Add new แล้ว เลือกตรง driver ควรจะมีชื่อประมาณ Creative AE ให้เลือกครับ (รูปเดี๋ยวกลับไปแคปที่บ้านให้ดู) แต่เวลากดสลับหูฟัง กับลำโพง ต้องมา add ใหม่นะ เพราะมันจะเห็นจำนวนลำโพงไม่เท่ากัน

Comment

• ออ ผมลืม add new แน่เลย ไว้ไปลองใหม่ ไม่ได้ใช้ซาวการ์ดแบบนี้นาน หลัง ๆ เอา usb dac เล็ก ๆ ต่อใช้แก้ขัด

Comment

• ผมมีลำโพง cretive 7.1 จะเอามาเสียบได้ไหมครับ
          แต่แจ็ค3อัน+ลำโพงมันแปลงจาก 5.1>7.1 ได้่
          /ช่วงนี้มีเจ้าไหนโปรเจ็งๆมั้งๆไหมครับ

Comment

• JIB หมดโปรฯละ ไม่กี่วันก่อนลดเหลือ 4190 ตอนนี้กลายเป็น 4990 ราคาปกติแล้ว
            ส่วนเว็บหัวพ่อง ตอนนี้ 4440 ครับ

Comment

• ขอสอบถามคนใช้ Sound blaster x ae-5 หน่อยครับ ตัวการ์ดมันกินไฟเท่าไรครับแล้วมันกิน CPU คอมเยอะไหมครับ

ตอนนี้กำลังลังเลกับตัว Sound blaster z เน้นฟังเพลง ดูหนัง นานๆเล่นเกมส์ที ใช้กับลำโพง ไม่ใช้หูฟัง แบบนี้ตัวไหนดีกว่ากันครับ ระหว่าง z กับ x รบกวนด้วยครับ

Comment

• ของผมนี่กิน CPU ไม่เยอะนะ ดูแล้วแค่ 0.1% เองครับ ส่วนเรื่องกินไฟ ผมว่าไม่เท่าไรนะ แล้วถ้าไม่คิดจะเปิดไฟ RGB ที่ตัวการ์ด หรือ RGB Strip ก็ไม่ต้องเสียบสาย Molex เข้ากับตัวการ์ดก็ได้ครับ

ถ้าฟังเพลง ผมว่า AE-5 ดีกว่า Z นะ ส่วนหนัง AE-5 อาจจะไม่ตูมตามโหดเท่า Z ครับ

อ้อ ตัว AE-5 ถ้าตั้ง Bass ที่ Acoustic Engine เสียงมันออกแข็งๆเหมือนเอาไม้เคาะกันยังไงไม่รู้ครับ ผมเลยปิด แล้วไปตั้งค่าที่ Equalizer แทน นุ่มขึ้นเยอะ

Comment

• Originally posted by Alderwood View Post
                  ของผมนี่กิน CPU ไม่เยอะนะ ดูแล้วแค่ 0.1% เองครับ ส่วนเรื่องกินไฟ ผมว่าไม่เท่าไรนะ แล้วถ้าไม่คิดจะเปิดไฟ RGB ที่ตัวการ์ด หรือ RGB Strip ก็ไม่ต้องเสียบสาย Molex เข้ากับตัวการ์ดก็ได้ครับ

ถ้าฟังเพลง ผมว่า AE-5 ดีกว่า Z นะ ส่วนหนัง AE-5 อาจจะไม่ตูมตามโหดเท่า Z ครับ

อ้อ ตัว AE-5 ถ้าตั้ง Bass ที่ Acoustic Engine เสียงมันออกแข็งๆเหมือนเอาไม้เคาะกันยังไงไม่รู้ครับ ผมเลยปิด แล้วไปตั้งค่าที่ Equalizer แทน นุ่มขึ้นเยอะ
                  ขอบคุณครับท่าน จะได้จัด ae-5 ทีเดียวเลยใช้ยาวๆ

Comment

• บอกข่าว ลาซา...ร้านอัศวินอวกาศ ลด AE5 เหลือ 4290 และ G1 ลดเหลือ 4190 ใช้ วอยเชอร์ลดได้อีก ร้อยนึง และ code บัตรเครดิตลดต่อได้อีก พวกบัตรเครดิตบางเจ้าลด 400-600 บาท คุ้มค้าครับ

Comment

• Originally posted by Fourpoint View Post
                      บอกข่าว ลาซา...ร้านอัศวินอวกาศ ลด AE5 เหลือ 4290 และ G1 ลดเหลือ 4190 ใช้ วอยเชอร์ลดได้อีก ร้อยนึง และ code บัตรเครดิตลดต่อได้อีก พวกบัตรเครดิตบางเจ้าลด 400-600 บาท คุ้มค้าครับ
                      ราคาแจ่มครับ ถ้าเป็นเมื่อก่อนคงจะสอยมาแล้ว แต่ปัจจุบันมันเปลี่ยนไป ออนบอร์ดเดียวนี้เสียงดีขึ้นมากจนผมแยกไม่ค่อยออกแล้ว ผมจึงเอาเงินไปลง ลำโพง สายสัญญาณ สายไฟac หรือเบสน้อย ก็ไปลง ซัฟวูบเฟอร์ 12-15 นิ้วสักตัว เบสลงลึก 20hz กระแทกโซฟาสะเทือนสะบายๆ

Comment

• Originally posted by โหงพราย View Post
                        ราคาแจ่มครับ ถ้าเป็นเมื่อก่อนคงจะสอยมาแล้ว แต่ปัจจุบันมันเปลี่ยนไป ออนบอร์ดเดียวนี้เสียงดีขึ้นมากจนผมแยกไม่ค่อยออกแล้ว ผมจึงเอาเงินไปลง ลำโพง สายสัญญาณ สายไฟac หรือเบสน้อย ก็ไปลง ซัฟวูบเฟอร์ 12-15 นิ้วสักตัว เบสลงลึก 20hz กระแทกโซฟาสะเทือนสะบายๆ
                        คงต้องแยกงบระหว่างตัว decoder พวก sound card กับชุดลำโพงครับ

ผมก็เอาAE5มาต่อ HT(analog) 5.1 ครับ แต่sound onboard ผมเคยใช้ดีสุดแค่ ALC1150 (มากับบอร์ด Z87 ใน intel gen4) ผมคิดว่าก็ยังสู้ x-fi เก่าๆไม่ได้นะ(เบสกับความใส) นี่เพิ่ง upgrade จาก SB0886(x-fi Titanium) --> AE5 เสียงก็รู้สึกได้ว่าดีขึ้นเยอะ โดยเฉพาะเรื่องความใสของเสียงร้อง

แต่ sound on ตัวใหม่ๆเสียงอาจจะดีกว่าหรือเทียบเท่าได้แล้ว ยังไม่เคยได้ลอง เพราะข้อเสียของ on-board คืออยากไปตัวใหม่ต้อง upgrade ทั้งเครื่องนี่แหละ รวมไปถึงถ้าใส่หูฟัง พวก AE5 มันมี headphone amp ในตัวด้วย (ตอนนี้จับคู่กับ ATH-MSR7 กำลังดี)

แต่ยังพยายามไม่แตกไลน์ไป external DAC กลัวเปลืองเงินมากกว่านี้ อีกอย่างคือ ถ้าจะต่อ 5.1 ไว้เล่นเกมหรือใช้งานจาก pc เป็นหลัก ก็มีแค่สองตัวเลือกคือ sound card ไม่ก็ต่อ AVR ไปเลย
                        Last edited by Fourpoint; 10 Dec 2018, 13:42:02.

Comment

• สอบถามหน่อยครับ
                          ผมมีลำโพง7.1
                          3.5x3 หัว ไม่ได้เป็น 3.5x4หัว
                          ของเดิมใช่กับx-fiได้ แล้ว
                          จะมาเสียบอันนี้เป็น5.1แทนได้ไหมครับ
                          (ลำโพงตั้ง7.1จำลองตัวเองได้จ้า)

Comment

• Originally posted by BCXIII View Post
                            สอบถามหน่อยครับ
                            ผมมีลำโพง7.1
                            3.5x3 หัว ไม่ได้เป็น 3.5x4หัว
                            ของเดิมใช่กับx-fiได้ แล้ว
                            จะมาเสียบอันนี้เป็น5.1แทนได้ไหมครับ
                            (ลำโพงตั้ง7.1จำลองตัวเองได้จ้า)
                            ลำโพงรุ่นไหนหว่า?

ปกติถ้าต่อ analog 3.5mm สามสาย มันก็คือ 5.1(ุ6 channel) อยู่แล้ว เปลี่ยนการ์ดมาก็เหมือนเดิม

งงตรงที่ถ้าเป็นลำโพง 7.1แท้ๆทำไม่ต่อให้ครบแบบ 7.1แต่แรก?

หรือว่าจริงๆแล้วต่อผ่าน coax,Optic ไปให้ลำโพงถอดรหัส?

Comment

• Originally posted by Fourpoint View Post
                              ลำโพงรุ่นไหนหว่า?

ปกติถ้าต่อ analog 3.5mm สามสาย มันก็คือ 5.1(ุ6 channel) อยู่แล้ว เปลี่ยนการ์ดมาก็เหมือนเดิม

งงตรงที่ถ้าเป็นลำโพง 7.1แท้ๆทำไม่ต่อให้ครบแบบ 7.1แต่แรก?

หรือว่าจริงๆแล้วต่อผ่าน coax,Optic ไปให้ลำโพงถอดรหัส?
                              s750 gigawork กับsb460ครับ
                              รุ่นก่อนๆจะเป็นสาย 4เส้น>3เส้นฮะ creativeสมัยก่อน

ไม่เหมือน7.1หลังๆที่เป็น4>4

ซึ้งทำให้เสียบออนบอรดที่เป็น4รูรึ asus จะออกเพี้ยนจุดครับ

แต่ถ้าเป็น5.1 3รู เสียบได้ครับ เป็น5.1เอา
                              แล้วลำโพงมันมีปุ่มทำ 5.1>7.1อีกรอบ

จริงๆ460ผมโมยุครุ่งเรืองไปเต็มสุดๆ55

Comment

• Originally posted by BCXIII View Post
                                s750 gigawork กับsb460ครับ
                                รุ่นก่อนๆจะเป็นสาย 4เส้น>3เส้นฮะ creativeสมัยก่อน

ไม่เหมือน7.1หลังๆที่เป็น4>4

ซึ้งทำให้เสียบออนบอรดที่เป็น4รูรึ asus จะออกเพี้ยนจุดครับ

แต่ถ้าเป็น5.1 3รู เสียบได้ครับ เป็น5.1เอา
                                แล้วลำโพงมันมีปุ่มทำ 5.1>7.1อีกรอบ

จริงๆ460ผมโมยุครุ่งเรืองไปเต็มสุดๆ55
                                ไม่เคยใช้ลำโพงแบบสายพ่วงเหมือนกัน แต่ AE5 รองรับแค่ 5.1 ถ้าต่อแบบ 5.1 แล้วไป upconvertเป็น 7.1 virtural ที่ลำโพงเองก็น่าจะได้ครับ

Comment

Working...
                                X