Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามหน่อยครับ

ต้องบอกก่อนเลยว่า ไม่มีความรู้เรื่องนี้

พอดีได้ลำโพงเก่ามาจากลุงครับ ลุงยกให้ แล้วผมอยากจะเอามาต่อเข้ากับคอมต้องทำยังไงบ้างครับ เห็นบอกว่าต้องมีแอมป์ขยายเสียง (แต่ไม่รู้ว่าต้องมีอะไรเพิ่มอีกรึเปล่านอกจาก แอมป์ขยายเสียง)

ผิดพลาดอะไร ขออภัยด้วยครับ

จากสภาพลำโพง ลองเช็คความสมบูรณ์ก่อนดีกว่าครับ

ถ้าคอมพ์มี sound onboard 5.1 อยู่แล้วก็หาแค่ Int. Amp 5 หรือ 5.1 Channel กับสาย RCA มาต่อแค่นั้นครับ

หรือจะให้ดีกว่านั้นก็ AVR ต่อด้วย HDMI (แนะนำหามือสองราคาเบาๆ)

ป.ล. ความแตกต่างของ Amp ชนิดต่างๆ

AVR สามารถถอดรหัสเสียง Digital ต่างๆ อย่างเช่น DTS, Dolby ฯลฯ ต่างๆ ได้

Int. Amp รองรับ Analog อย่างเดียว

ส่วน Power Amp จะมีแต่ภาคขยายอย่างเดียว ต้องมี Pre มาคุมเสียงต่างหาก

Comment

หากไช้ทั้ง 5 ตัว คงต้อง AVR ( บาน )

ถ้า 2.0 หน้าคอมพ์ชิลๆ ก็ T-amp ถูกๆ สักตัว ( 5-700 ) กับ 2 ตัวทรงลูกเต๋านั่น สายดีๆเส้นนึง จบขอรับ

แต่ลำโพงพวกนี้ ปสก ผมว่าไม่เหมาะฟังหน้าคอม -*- แหลมมันด้วนๆ ไงไม่รู้

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
        หากไช้ทั้ง 5 ตัว คงต้อง AVR ( บาน )

ถ้า 2.0 หน้าคอมพ์ชิลๆ ก็ T-amp ถูกๆ สักตัว ( 5-700 ) กับ 2 ตัวทรงลูกเต๋านั่น สายดีๆเส้นนึง จบขอรับ

แต่ลำโพงพวกนี้ ปสก ผมว่าไม่เหมาะฟังหน้าคอม -*- แหลมมันด้วนๆ ไงไม่รู้
        ขอบคุณครับ ตอนนี้หน้าคอมใช้ microlab x2 อยู่ ที่ได้มาก็ไม่รู้จะเอาไปทำอะไรเลยอยากจะต่อเพิ่ม 55555

Comment

Originally posted by osxp View Post
          จากสภาพลำโพง ลองเช็คความสมบูรณ์ก่อนดีกว่าครับ

ถ้าคอมพ์มี sound onboard 5.1 อยู่แล้วก็หาแค่ Int. Amp 5 หรือ 5.1 Channel กับสาย RCA มาต่อแค่นั้นครับ

หรือจะให้ดีกว่านั้นก็ AVR ต่อด้วย HDMI (แนะนำหามือสองราคาเบาๆ)

ป.ล. ความแตกต่างของ Amp ชนิดต่างๆ

AVR สามารถถอดรหัสเสียง Digital ต่างๆ อย่างเช่น DTS, Dolby ฯลฯ ต่างๆ ได้

Int. Amp รองรับ Analog อย่างเดียว

ส่วน Power Amp จะมีแต่ภาคขยายอย่างเดียว ต้องมี Pre มาคุมเสียงต่างหาก
          ตอนนี้หน้าคอมผมใช้รุ่น microlab x2 จะเอาตู้สูง 2 ตัว มาต่อมันจะขับไหวมั้ยครับ แต่ลองเอามาต่อ 1ตู้ แล้วก็ดังนะครับ

แต่ตู้ซับของ microlab x2 ด้านหลังร้อนมากกกกกก (ไม่รู้เรียกถูกรึเปล่า)

Comment

เออ ถ้าจะเอามาใช้ แทนsatของmicrolab ลองต่อแค่ตู้เล็ก2ตัว มาลองต่อก่อนดีกว่าครับ

ถ้าปรับระดับฟังเพลงปรกติไปสักพัก แล้วด้านหลังตู้ซับไม่ร้อนมาก(มันเป็นheatsinkของamp) ก็ใช้แก้ขัดไปก่อนได้ครับ ถ้าเสียงมันโอเคอ่ะน่ะ เสียงเข้ากันรึเปล่าอีกเรื่อง
            (เทียบความร้อนกับของเดิมก่อนน่ะ เพราะของเดิมบางทีก็ร้อนอยู่แล้ว เขาออกแบบมาให้มันทำงานได้ที่ร้อนประมาณนั้น)

Comment

Working...
            X