Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้ลำโพง2.0วางหน้าคอม งบ7000 +- ช่วยแนะนำทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้ลำโพง2.0วางหน้าคอม งบ7000 +- ช่วยแนะนำทีครับ

ตอนนี้หาลำโพงมาใช้กับคอมครับ
    อยากได้แบบประหยัดพื้นที่วางกับเสียงดีๆหน่อยครับ
    ตอนแรกก็มองพวกsoundbar วางใต้จอแต่นั่งใกล้ๆอาจจะไม่เหมาะ

โจทย์คือ กลางกับสูงไม่ตีกันไม่dark ชอบฟังเพลง bossa กับ country ครับ เบสไม่เน้นมากแต่มีก็ดีเผื่อดูหนัง ตอนนี้ก็มองๆ edifier e25HD เห็นว่าต่อ optical ได้ด้วย แต่อยากได้คำแนะนำก่อนตัดสินใจครับ

A2+

Comment

+1 ตามท่านหรอย A2+

เลือกลำโพงฟังเพลง พอมีคำว่า "เผื่อดูหนัง" เลือกยากเลย

ส่วนใหญ่ลำโพงฟังเพลงดีๆ จะดูหนังไม่ค่อยมันเท่าไหร่

น่าจะมี Yamaha NX50 นะพอไหว อย่างละครึ่งๆ ระหว่างเพลงกับหนัง แต่หายาก...
      Last edited by lekkiki; 5 Feb 2018, 08:27:42.

Comment

A2+ ต่างกับ e25 เยอะไหมครับ เห็น e25 มี passive ข้างละ2ตัว ให้เบสได้ดี

A2+ กลัวได้มาแล้วเบสบางเกินไป ราคาซับก็แพงโคตร

Comment

A2+ ฟังเพลง เบสพองาม กำลังดีนะ สำหรับผม ตรงกับแนวเพลง bossa กับ country

ส่วน e25 เบสเยอะอยู่ครับ ดูหนังน่าจะดี ฟังเพลงแนว Rock กับ EDM มันๆ ได้ แต่เรื่อรายละเอียดสู้ A2+ ไม่ได้

คนละแนวครับ ถ้าให้ฟันธง โดยยึดคำว่า "เผื่อดูหนัง" ไป e25 เลยครับ...

Comment

สำหรับผมแล้ว E25 ขายสัก 4500 ก็ยังแพง - - ส่วน A2+ นิสมราคามันแล้ว

ตัวเล็กอย่าคิดว่าเบสน้อย ใด้ฟังของจริงจะรู้

Comment

Edifier R1700BT ครับ ดูหนังเสียง ตูมตาม ฟังเพลงเสียง ตึ๊บๆๆ ต่อ optical กับ DAC FiiO D3 192kHz/24bit mod คาปา ของท่านนี้ฟังเพลงเสียงดีขึ้นอีกครับ

https://www.overclockzone.com/forums...B9%83%E0%B8%88
              Last edited by โหงพราย; 5 Feb 2018, 14:26:56.

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                สำหรับผมแล้ว E25 ขายสัก 4500 ก็ยังแพง - - ส่วน A2+ นิสมราคามันแล้ว

ตัวเล็กอย่าคิดว่าเบสน้อย ใด้ฟังของจริงจะรู้
                A2+ ต่างกับ A5+ แค่ขนาดกับระยะเสียงใช่ไหมครับ
                ถ้านั่งฟังหน้าคอมสัก50เซน เปิดดังระดับคนคุยกัน ต่างกันไหมครับ
                ว่าแต่หาลองฟังได้ที่ไหนมั่งครับ มั่นคง ที่พารากอนจะมีไหมน้อ

Comment

Originally posted by โหงพราย View Post
                  Edifier R1700BT ครับ ดูหนังเสียง ตูมตาม ฟังเพลงเสียง ตึ๊บๆๆ ต่อ optical กับ DAC FiiO D3 192kHz/24bit mod คาปา ของท่านนี้ฟังเพลงเสียงดีขึ้นอีกครับ

https://www.overclockzone.com/forums...B9%83%E0%B8%88
                  น่าสนใจครับเบางบด้วย ว่าแต่เนื้อเสียงเป็นไงมั่งครับย่านกลางกับสูง ผมชอบแบบนุ่มนวลไม่จัดจ้านมาก แต่อยากให้เสียงชัดเจนใส ไม่ทึบ เพราะหลักๆก็เปิดเพลงคลออ่านหนังสือ หรือเปิดเว็บครับ ผมไม่ฟังสาย hippop หรือ ร๊อคด้วย

Comment

Originally posted by ShinAkira View Post
                    น่าสนใจครับเบางบด้วย ว่าแต่เนื้อเสียงเป็นไงมั่งครับย่านกลางกับสูง ผมชอบแบบนุ่มนวลไม่จัดจ้านมาก แต่อยากให้เสียงชัดเจนใส ไม่ทึบ เพราะหลักๆก็เปิดเพลงคลออ่านหนังสือ หรือเปิดเว็บครับ ผมไม่ฟังสาย hippop หรือ ร๊อคด้วย

เสียงกลาง : เสียงร้องออกแนวอบอุ่น รายละเอียดขัดเจน

เสียงสูง : เสียงสูงมาในแนวโปร่ง ใส่ คม รายละเอียดครบครัน

เสียงเบส : เบสลูกใหญ่มาก เด่นออกมาอย่างชัดเจน ด้วยเบสที่ลูกกลม ใหญ่ อิมแพคแรงกระแทกที่หนักแน่น(ออกจะมากไปนิดนึงด้วย ถ้าไม่ชอบ มีวอลุ่มปรับ เสียงเบส เสียงแหลมได้ครับ)

คร่าวๆตามนี้ ตามที่ผมใช้ฟังอยู่ครับ ต่อกับ DAC FiiO D3 192kHz/24bit mod จะไห้ เวทีเสียง เรียกว่าโปร่ง สบาย ความกว้างมีพอประมาณ สร้างเอ็ฟเฟ็คสนามเสียงได้ดีครับ

Comment

a2+ ไป ขายต่อ ไม่ขาดทุน ราคาไม่ตก a5+ ราคาตก มาก

a2+ มือสอง ต้องมีตัง 7000

a5+ มือสอง 7xxx ก็ซื้อได้

Comment

แล้วก็มีลำโพงอีกประเภทนึง หายไปจากระบบ คนไม่ค่อยอวย คือ fostex pm0.3

Comment

วันนี้เข้าไปลองฟังที่ Hifilover พี่หมูหวาน ให้ลองเทสตัว A2+ แล้วก็ตัว R1200 ที่เป็นน้อง R1700 แล้วก็ตัว s880db

ผมชอบเนื้อเสียงของ A2+ ที่สุดละชอบโทน ไม่ใสเกิน ดูหวานๆ แต่เบสหายๆมาไม่สุดเท่าไร
                          ส่วน R1200 เสียงค้องข้างตีกันมั่ว ( ต่อคอมตรงไม่ผ่าน DAC นอก) แล้วก็เบสไม่ออกในความดังที่ผมฟัง ต้องเร่งขึ้นไปอีก
                          แล้วก็ตัว S880db เบสจะมาเต็มดี ดูหนังสบาย กลางกับสูงก็อยู่ในระดับที่ดีิออกใสๆ แต่ไม่ได้หลงรักแบบ A2+ จริงๆก็อยากได้ตัวนี้แต่ลังเลเพราะต้องควักเงินเม้มจากงบเมียมาซื้อ

ปวดหัวอะ หรือกลับไปเล่น 2.1 ดี ที่มองๆไว้ก็มี S350DB กับ SWANS M50W ที่อยู่ในงบ

Comment

Swans M50W กลางๆไม่เด่นอะไร ไม่ค่อยโปร่ง แหลมกุด ต้องพึ่ง dac อีกเยอะ
                            ส่วน Edifier S350DB คลิปเทียบแนวเสียง
                            https://www.youtube.com/watch?v=OqGuFXPbRTY

Comment

หากลองฟังมาหมดเเล้ว เอาที่เราชอบเเล้วคิดว่าซื้อมาเเล้วสบายใจไม่กังวล ครับ

Comment

Working...
                              X