Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำหน่อยครับระหว่าง SoundblasterZ vs AE-5 เอาตัวไหนดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำหน่อยครับระหว่าง SoundblasterZ vs AE-5 เอาตัวไหนดี

ช่วยแนะนำหน่อยครับ ตัวเก่าใช้ x-fi xtreme gamer fps เปลี่ยนบอร์ดเลยอัพซาวด์การ์ดด้วย

X AE5 ครับ

Comment

AE5 ใช้ชิ้นส่วนทุกอย่างดีกว่า zx เยอะครับ ตามราคาด้วย

Comment

ตอนนี้ใช้ Z อยู่อยากลองไป SOUND BLASTER X AE-5 มันจะคุ้มมั้ยครับเสียงต่างกันมากมั้ย

Comment

Originally posted by popopi View Post
          ตอนนี้ใช้ Z อยู่อยากลองไป SOUND BLASTER X AE-5 มันจะคุ้มมั้ยครับเสียงต่างกันมากมั้ย
          เสียงต่างอยู่แล้วครับ dac คนละตัว อุปกรณ์บน pcb นี่คนละแบบเลยครับ

Comment

ผมใช้ ZXR อยู่ อัพขึ้นมาจาก Z อยากลองเทส AE5 เหมือนกัน Software น่าใช้ดีนะ

Comment

ภายใน AE-5 ครับ หาเว็บที่เจาะอุปกรณ์สำคัญๆเจอเฉพาะภาษาจีนครับ แต่ผมพอดูอุปกรณ์แล้วพอบอกได้

https://benchlife.info/aurora-light-...hands-on-play/

ตรงสีแดงๆ เป็นคาปาแบบฟิล์มของ Wima หลังๆเริ่มมีบนเมนบอร์ดรุ่นแพงๆของบางยี่ห้อแล้ว คาปายี่ห้อนี้นิยมใช้ในเครื่องเสียงมีราคาและมียี่ห้อ จริงๆมันไม่ได้แพงมากหรอกครับ ผมก้ใช้มันทำ diy บ่อยๆ

การ์ดรุ่นนี้ใช้ Dac ของ ESS รุ่น sabre 9016K2M รุ่นนี้จะมีบนเมนบอร์ดรุ่นบนๆของบางยี่ห้อ และมีพวก avp ก็มีหลายตัวที่ใช้ dac ตัวนี้ ซ้ายตรงกลางจากสีแดงๆด้านบน

ใช้ opamp ของ Ti รุ่น LM4562MA เท่าที่ไปดู datasheet แล้วเป็น opamp ที่ออกแบบมาขับหูฟัง 600 โอห์ม ส่วนเสียงผมไม่เคยลองครับ รุ่นนี้

เท่าที่ดูซอฟท์แวร์แล้ว มันดูต่างจากของ zx พอสมควร ZX ใช้ Dac ของ Cirrus Logic CS4398 แต่อุปกรณ์บน pcb เน้นไปที่ smt ซะเยอะ และใช้ opamp ของ JRD ไปหาดูตัวละประมาณ 20-30 บาท

แต่ซอฟท์แวร์ของ Zx ดูทำมาเพื่อใช้เล่นเกมส์และดูหนังจากคอมฯจริงๆ เรื่องเสียงนี่อยู่ที่คนชอบเลยครับ

ผมเองใช้ asus strix soar อุปกรณ์นี่อลังการณ์จริงๆ เมื่อเทียบกับราคาการ์ด (แต่เค้าซื้อทีแสนๆ ล้านๆ ตัวคงไม่กี่สตางค์หรอก) แต่ซอฟท์แวร์ของ asus ดูไม่ยืดหยุ่นเท่า creative

พูดง่ายๆคือไม่มีความช่ำชองในตลาดคอมเท่า ผมเองก็เคยใช้ creative มาก่อน เรื่องเล่นเกมส์ ดูหนังนี่สุดยอดจริงๆ ส่วน asus น่าจะมาทางฟังเพลงมากกว่า

ที่ทำให้รำคาญคือ เล่นเกมส์แล้วเสียงมันเบากว่าปรกติ

พยายามหาที่ปรับแก้แล้วหาไม่เจอ
              Last edited by ToehNarak; 3 Feb 2018, 16:04:54.

Comment

อันนี้ของ Zx จะเห็นว่าบน pcb ค่อนข้างโล่ง

Comment

รุ่นไหนออกมาเกิน7ปี ไม่ค่อยมีไดรเวอร์สำหรับ วินโด10 creator fall

เลือกAE5 ครับ

Comment

AE-5 เหมือนจะไม่มี Dolby กับ DTS ให้แบบ Zx รึปล่าว ใครเคยใช้ช่วยมาตอบทีครับ

ขอบคุณครับ

Comment

หาราคาเจอแต่ของ 9018 ตกตัวละ 1700 เฉพาะ IC ประมาณ 2 ปีที่แล้วราคาประมาณ 2000+

9016k2m หาราคาไม่เจอ แต่เป็นตัวรองลงมาราคาน่าจะหลัก 1000+/-

https://www.ebay.com/itm/182750437540

Comment

ผมไปดูรีวิวของเมืองนอกบางเวบบอกสเปค AE-5 ใช้ audio processer SoundCore3d เหมือนตัว Z อันนี้จริงมั้ย ตัวนี้เหมือนจะเน้นไปทางเฮดโฟนมากขึ้นด้วย

Comment

Originally posted by TRIPPLE-X View Post
                          ผมไปดูรีวิวของเมืองนอกบางเวบบอกสเปค AE-5 ใช้ audio processer SoundCore3d เหมือนตัว Z อันนี้จริงมั้ย ตัวนี้เหมือนจะเน้นไปทางเฮดโฟนมากขึ้นด้วย
                          ไม่น่าใช่นะ แต่ต้องเข้าใจก่อนว่า soundcard มันทำหน้าที่จับฉ่ายเหลือเกิน มันเลยต้องมีตัวที่ทำหน้าที่เหมือน cpu ช่วย แต่ตัวที่แปลงสัญญาณเสียงจาก digital เป็น analog ให้เป็นสัญญาณเสียงออกมาให้เราได้ยิน คือ dac ครับ

ซึ่งทั้ง 2 รุ่นใช้ dac คนละตัว ส่วนประกอบบนวงจรคนละเรื่องกันเลย เท่าที่ดู software ก็คนละแบบกัน เสียงอย่างไงๆก็ต่างครับ

Comment

เพิ่งเปลี่ยนจาก Xtreme Music SB0460 เป็น AE-5 รู้สึกก็ไม่ต่างเท่าไรนะ หรือหูผมพัง หรือผมปรับไดร์ฟเวอร์ไม่เป็นเองหว่า หรือมันต้องเทสด้วยอะไรเป็นพิเศษจะได้เห็นชัดๆว่าต่าง

ลำโพงก็คิดว่าไม่กระป๋องเป็นคอขวดนะ Edifier S350DB

Comment

ลำโพงไม่มีคอขวดหรอกครับ มีแต่ขับไม่เต็มกับตอบสนองความถี่ไม่ถึง

อยู่ที่ไฟล์เพลงที่ฟังด้วยรึปล่าว ลองหาไฟล์พวก .wav ที่ไม่บีบอัดมาฟังดู

แต่ผมเปลี่ยนจาก Asus Xonar DS มาเป็น Asus Strix Soar ต่างครับ ฟังออกชัดๆเลย แม้จะเป็น opamp ตัวเดียวกัน แต่ dac มันก็คนละตัว อุปกรณ์บนวงจรก็คนละเรื่อง ก็ราคามันต่างกันขนาดนั้นอ่ะนะ

แต่ผมไม่ชอบตรงเวลาเล่นเกมส์แล้วจะต้องเร่งเสียงให้ดังขึ้นอีกเท่าตัวถึงจะดังในระดับปรกติที่ฟัง

กำลังคิดอยู่ว่าจะเก็บไว้หรือจะซื้อ AE-5 มาใช้แทน ไม่ชอบ Creative อย่างหนึ่งคือไม่ทำให้มีความยืดหยุ่น เพราะไม่เคยติด opamp ลง socket 8 pin ให้คนถอดเปลี่ยนได้เอง ถ้าต้องการเสียงที่ต่างออกไป

นี่เล่นใช้แบบ SOIC จะเปลี่ยนทีต้องใช้หัวแร้งกับที่ดูดตะกั่วถอดออกก่อน

ฟังเพลง เรือเล็กควรออกจากฝั่ง ของหนอนชาเขียวหรือพี่บอย พีชฯ สิ่งที่ต่างได้ชัดคือ Soar มันขุดเสียงเฮ เสียงกรีดคนดูตอนช่วงต้นๆเพลงขึ้นหมดเลยครับ ถ้าเป็น DS จะไม่ได้ยินชัดเท่านี้

ไงๆก็ต่างครับ เพราะ dac แต่ละตัวให้เสียงออกมาไม่เหมือนกัน อย่าง ESS นี่ก็มีรุ่นหนึ่งไม่รู้กี่รุ่นย่อยหรือ BurBrown นี่มีเป็นสิบๆรุ่นครับ

หรือถึงใช้ dac ตัวเดียวกัน แต่ออกแบบวงจรขาออกคนละแบบเสียงก็ต่างกันครับ เครื่องเสียงหรือเครื่องเล่นเพลงหลายๆตัวใช้ dac ตัวเดียวกัน เสียงยังไม่เหมือนกันเลยครับ

ESS นี่ขึ้นชื่อเรื่องรายละเอียดอยู่แล้วครับ
                              Last edited by ToehNarak; 5 Feb 2018, 16:11:11.

Comment

Working...
                              X