Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามร้านโมการ์ดเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

จัดมาแล้วครับ อิๆ

ถือว่า Asus ใจปล้ำมาก ที่ใส่แต่อุปกรณ์ดีๆ opamp ti lme 49720 ราคาขายปลีกตัวละ 250 บาท ชิพแอมป์หูฟัง tpa6120 ราคา 160 บาท กับการ์ดราคา 3 พันต้นๆ

ซื้อมาก็ถอดเปลี่ยนเลยครับ ยัด bb opa2107ap ลงแทน ชอบเสียงตู้มๆ เอาไว้เล่นเกมส์ครับ ฟังเพลงใช้ dac

ส่วนคุณลุง Asus Xonar DS ใช้มาเกือบ 10 ปีได้มั้งครับ จำไม่ได้แล้ว เป็นตัวที่ทำให้ผมต้องเลือกเมนบอร์ดที่มีสล๊อต pci ทุกรอบที่อัพเกรดซึ่งนับวันจะหายากขึ้นทุกทีๆ

ต่อไปคุณลุงจะได้ประจำเครื่องที่เอาไว้โหลดไฟล์-แปลงไฟล์-โหลดบิทครับ

ตอนแรกผมกะจะเอา Creative Soundblaster Z แต่ผมดูแล้วเอาตัวนี้ดีกว่า Asus ชอบทำมาเผื่อให้คนเปลี่ยน opamp ได้ง่ายๆ ส่วน creative กะไม่ให้เปลี่ยนเลย แถมใส่ของถูกๆมา

Comment

ใช้มา 2 วันเห้นข้อด้อยชัดๆคือ

1.เวลาเล่นเกมส์เสียงจะเบาลง ไม่รู้ว่าเพราะอะไรลองหาวิธีปรับดูแล้วก็แก้ไม่ได้ ใส่ Lme49720 ตัวเดิมลงไปก็ไม่มีผล

2.ไม่มีระบบเสียงที่ใช้เวลาดูภาพยนต์ dolby, dts ทั้งหลาย ต่างจากของอีกค่ายที่มีให้เลย
      Last edited by ToehNarak; 3 Feb 2018, 14:25:48.

Comment

Originally posted by ToehNarak View Post

1.เวลาเล่นเกมส์เสียงจะเบาลง ไม่รู้ว่าเพราะอะไรลองหาวิธีปรับดูแล้วก็แก้ไม่ได้ ใส่ Lme49720 ตัวเดิมลงไปก็ไม่มีผล

2.ไม่มีระบบเสียงที่ใช้เวลาดูภาพยนต์ dolby, dts ทั้งหลาย ต่างจากของอีกค่ายที่มีให้เลย
        น่าจะอยู่ที่ตัวเกมส์มากกว่าครับ แต่ละเกมส์มีความดังเสียงไม่เท่ากัน

ส่วนระบบเสียงที่ใช้ดูหนัง เราใช้ software ที่ดูหนัง ถอดรหัสก็น่าจะได้ครับ

การดูหนังของผม ไม่คิดจะใช้ PC อีกเลย เพราะ noise มันเยอะ

ตอนนี้ใช้ DuneHD Solo4K แทน ดีกว่าทั้งภาพและเสียง

แต่ฟังเพลงก็ยังคงใช้อยู่ เพราะอุปกรณ์ที่ช่วยจัดการ noise มีให้เล่นเยอะพอสมควร

Comment

ครับ จริงๆหนังผมไม่ค่อยสนใจหรอกครับเดี๋ยวนี้ ส่วนใหญ่ผมจะดูซีรี่ส์ญี่ปุ่นมากกว่า แต่ฟังกับลำโพงเลยไม่ได้ยินน้อยส์เท่าไหร่

ไปๆมาๆ ตัว soar ผมอาจจะเก็บไว้ใส่เครื่องโหลดบิท+เล่นเน็ทแทน เพราะไงๆก็เสียงดีกว่าออนบอร์ดแน่ๆ ยิ่งชุดนี้เน้นประหยัด ซาวน์ออนบอร์ดคงไม่ต้องพูดว่าเป็นอย่างไง ส่วนคุณปุ่คงเก้บเข้ากรุไม่ก็เอาไปบริจาค

ทีนี้เวลาซื้อเมนบอร์ดจะได้ไม่โดนจำกัดเพราะสล๊อต pci อีก

เดี๋ยวอาจจะไปสอย Creative Soundblaster AE-5 มาใช้แทนครับ

Comment

Originally posted by ToehNarak View Post

1.เวลาเล่นเกมส์เสียงจะเบาลง ไม่รู้ว่าเพราะอะไรลองหาวิธีปรับดูแล้วก็แก้ไม่ได้
            อันนี้เป็นBugคับ พอเกิดแล้วเกมส์ๆนั้นจะเสียงเบาลงมาก และแก้ไม่หายแม้จะลงไดร์เวอร์หรือลงเกมส์ใหม่
            ต้องลงWindowใหม่เท่านั้นถึงหาย(แต่เดี๋ยวก็เป็นได้อีก) ต้องรอAsusแก้ซึ่งไม่รุ้จะแก้เมื่อไหร่ ผมส่งFeedbackไปแล้วหลายเดือนก่อน
            ของผมนี่เสียงซ้าย-ขวาไม่เท่ากันอีกต่างหาก เห็นว่าเป็นปัญหาที่ตัวชิปPLX ตอนแรกนึกว่าลำโพงเสียงซ้ายขวาไม่เท่ากัน หรือหูผมอาจเสื่อม แต่พอลองกับAudioengine D3 DACปรากฏว่าเสียงมาเท่ากันเลยมั่นใจว่าเป็นที่ตัวการ์ดเสียง เลยส่งเคลมไปเอาตัวใหม่มา (ตัวนี้รวมๆผมชอบแนวเสียงมัน ผมขัดใจอย่างเดียวคือRecordเสียงจากStereo Mix,Waveไม่ได้ ซึื่งSTXทำได้)

Comment

Originally posted by OxygenHD View Post
              อันนี้เป็นBugคับ พอเกิดแล้วเกมส์ๆนั้นจะเสียงเบาลงมาก และแก้ไม่หายแม้จะลงไดร์เวอร์หรือลงเกมส์ใหม่
              ต้องลงWindowใหม่เท่านั้นถึงหาย(แต่เดี๋ยวก็เป็นได้อีก) ต้องรอAsusแก้ซึ่งไม่รุ้จะแก้เมื่อไหร่ ผมส่งFeedbackไปแล้วหลายเดือนก่อน
              ของผมนี่เสียงซ้าย-ขวาไม่เท่ากันอีกต่างหาก เห็นว่าเป็นปัญหาที่ตัวชิปPLX ตอนแรกนึกว่าลำโพงเสียงซ้ายขวาไม่เท่ากัน หรือหูผมอาจเสื่อม แต่พอลองกับAudioengine D3 DACปรากฏว่าเสียงมาเท่ากันเลยมั่นใจว่าเป็นที่ตัวการ์ดเสียง เลยส่งเคลมไปเอาตัวใหม่มา (ตัวนี้รวมๆผมชอบแนวเสียงมัน ผมขัดใจอย่างเดียวคือRecordเสียงจากStereo Mix,Waveไม่ได้ ซึื่งSTXทำได้)
              ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ผมว่า Asus ทำซอฟแวร์สู้ Creative ไม่ได้ครับ

Comment

ผมลองปรับดูแล้วนะครับ สรุปแล้วน่าจะเป็นเพราะซาวน์การ์ดไม่สามารถ upsampling เสียงของเกมส์ได้มั้งครับ อย่าง pubg ถ้าเป็นตัวเก่าปรับเสียงอย่างไงก็ออกมาเท่ากัน แต่ Soar นี่ต้องปรับโวลุ่มให้ดังขึ้นอีกเท่าตัว

ถ้าฟังเพลงใช้ 192/24 ได้ครับ แต่เล่นเกมส์ต้องเปลี่ยนเป็น 48/16 เสียงถึงจะดังเท่ากัน

แต่ตัวนี้ผมว่ามันใช้ฟังเพลงจาก youtube ได้ดีเลยทีเดียว แต่ dac มันเป็นรุ่นเล็กไม่นิยมเท่าไหร่ ถ้าฟังเพลงไฟล์ lossless ผมจะใช้ dac อีกตัวหนึ่ง

เดี๋ยวไว้อีกสักพักจะสอย ae-5 มาลองครับ

Comment

asusลองsotfware uni xonar แทนครับ

http://maxedtech.com/asus-xonar-unified-drivers/

ลองเข้าไปดูเองครับ

ปล. upsamplingไม่ต้องไปปรับหรอกครับ = ="

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
                    asusลองsotfware uni xonar แทนครับ

http://maxedtech.com/asus-xonar-unified-drivers/

ลองเข้าไปดูเองครับ

ปล. upsamplingไม่ต้องไปปรับหรอกครับ = ="
                    ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                    X