Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อเสียงทีวี เข้าเครื่องเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อเสียงทีวี เข้าเครื่องเสียง

คือมีทีวี50นิ้ว อยากต่อเสียงไปเข้าชุดเครื่องเสียงอนาล๊อค ตอนนี้ต่อผ่านรูหูฟังทีวี เข้าRCA ขาวแดงที่เครื่องเสียงอยู่ครับ
    ถ้าผมต้องการต่อopital output จากทีวี มาเข้าเครื่องเสียงต้องทำไงใช้สายอะไรบ้างครับ คือบางคนเขาแนะให้ใช้ dac มาเชื่อมแต่ผมงงกับการเชื่อมต่อ เพราะdacบางตัวมีจุดinเป็นusb หน้าตาแปลกๆ แล้วผมต้องต่อout จากทีวี จุดไหน hdmi หรือ optical out

หน้าตาจุดinที่dacมันจะเป็นแบบนี้ ต้องใช้สายอะไรต่อจากทีวีมาเข้าที่dac ครับ

ขอบคุณครับ

ใช้สาย optical cable (toslink) ครับ

Comment

จริงๆ ถ้า TV ต่อเสียงจากช่องหูฟังได้ ก็สะดวกอยู่แล้วครับ

เพราะ TV บางรุ่นทำไม่ได้ ต้องต่อจาก Optical อย่างเดียว เลยจำเป็นต้องใช้ DAC

ส่วนแบบในรูปข้างบน เรียกว่า USB DAC ใช้ต่อกับคอมพ์ หรือพวกมือถือ ที่มี USB

ถ้าจะจาก TV ต้องหา DAC ที่มี่ input แบบ Optical ราคาเริ่มตั้งแต่ไม่กี่ร้อยบาทขึ้นไป มาต่อกับสาย Optical

หรือจะใช้ Amp หรือลำโพง Active ที่มี DAC ในตัวก็ได้ครับ

แบบ Amp (FX-Audio D802C)

Comment

ผมอ่านโจทย์ตีความได้ว่า ต้องการต่อ tv > avr นะครับ [ไม่แน่ใจเหมือนกัน]

ถ้าต้องการสัญญาณเสียง digital ต้องต่อผ่าน optical หัว toslink เท่านั้นครับ

แต่ท่านจขกท.ปัจจุบันต่อแบบสัญญาณเสียง analog อยู่ ที่ผมงงที่สุดคือทำไมต้องเอา dac มาขั้น

อาจเพราะเครื่องขยายเสียงไม่มีภาค dac หรือป่าวครับ

edit: ขอโทษครับ ผมอ่านตกไปเอง ท่านจขกท. ใช้ชุดเครื่องเสียงอนาล๊อค
        Last edited by Kok@OCZ; 29 Jan 2018, 15:29:15.

Comment

ใช่ครับเครื่องบ้านเป็นชุดอนาล๊อคธรรมดาครับ คือ ทุกทีนี่ผมต่อจากช่องหูฟังออกเป็น2rcaขาวแดง แต่ความคิดมีนทะลึ่งไปคิดว่าเสียงมันจะดีกว่าไหมถ้าเราสามารถเอาdigital out มาแปลงเป็นอนาล๊อก จากตัวแปลงดีๆเข้าเครื่องบ้านที่มีอินพุทเป็นอนาล๊อคแบบเดิมๆ
          ตอนนี้ในคำตอบของเมนท์3 ผมน่าจะได้คำตอบละครับ

ขอบคุณทุกท่านที่มาข่วยตอบครับผม

Comment

ไม่เป็นไร

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              ไม่เป็นไร

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                ไม่เป็นไร

Comment

Working...
                X