Announcement

Collapse
No announcement yet.

pre/pro จะต่อกับลำโพง 5.1 ยังไงหรอคับแนะนำที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by osxp View Post
    XLR ราคาเบาๆ เล่นสาย DIY เลยครับ

ความยาวตามสั่ง ที่น่าสนก็ Cardas/XLR 1i
    http://www.avbestbuy.com/catalog/ind...Path=30_75_310

หรือถ้าเป็นสาย Mogami หัว Neutrik ก็ที่นี่
    https://www.facebook.com/DIY-Hifi-641241365923550/
    แล้ว mogami กับ cardas ตัวไหน ดีกว่ากันหรอคับ

Comment

ความแตกต่าง ผมไม่ทราบครับ

ร้านแรกจะไปแพงตรงที่ใช้หัว XLR ของ Vampire

อีกร้านใช้หัว Neutrik เลยถูกกว่า

Mogami จะอยู่ในวงการเครื่องดนตรี, ห้องอัด (แต่คนเล่นเครื่องเสียงก็นิยมเอามาใช้) ส่วน Cardas อยู่วงการเครื่องเสียงโดยตรง

Comment

Originally posted by osxp View Post
        ความแตกต่าง ผมไม่ทราบครับ

ร้านแรกจะไปแพงตรงที่ใช้หัว XLR ของ Vampire

อีกร้านใช้หัว Neutrik เลยถูกกว่า

Mogami จะอยู่ในวงการเครื่องดนตรี, ห้องอัด (แต่คนเล่นเครื่องเสียงก็นิยมเอามาใช้) ส่วน Cardas อยู่วงการเครื่องเสียงโดยตรง
        ถามนิดคับ สาย xlr นี่เป็นสายเหมือนลำโพงทั่วไปพวก audioquest qed ฯลฯ หรือเป็นสายสัญญาณเฉพาะที่เป็นเหมือนสาย rca คับ

Comment

RCA มี 2 ขั้ว แต่ XLR มี 3 ขั้ว ใช้สายประเภทเดียวกันที่เรียกว่าสายชีลด์ครับ

แบ่งเป็นสาย Balanced กับ Unbalanced

RCA จะใช้สาย 2 ตัวนำ + ชิลด์ หรือ 1 ตัวนำ + ชีลด์ ก็ได้

แต่ XLS จะต้องใช้กับสายที่มี 2 ตัวนำ + ชีลด์เท่านั้น

ข้อดีของ XLR คือเดินสายยาวๆ ได้ โดยไม่มี noise รบกวน

Comment

RCA มี 2 ขั้ว แต่ XLR มี 3 ขั้ว ใช้สายประเภทเดียวกันที่เรียกว่าสายชีลด์ครับ

แบ่งเป็นสาย Balanced กับ Unbalanced

RCA จะใช้สาย 2 ตัวนำ + ชิลด์ หรือ 1 ตัวนำ + ชีลด์ ก็ได้

แต่ XLS จะต้องใช้กับสายที่มี 2 ตัวนำ + ชีลด์เท่านั้น

ข้อดีของ XLR คือเดินสายยาวๆ ได้ โดยไม่มี noise รบกวน

ถ้าซื้อประกอบสำเร็จดีกว่าใช้ไหมคับ เผื่อมันมีจุดที่ต้องบัดกรีตะกั่ว

แล้วตามรูป balance กับ unbalance ต่างกันยังไงหรอคับ เห็นมีสายเย็นด้วย 55

Comment

Originally posted by Harbringer View Post
              ถ้าซื้อประกอบสำเร็จดีกว่าใช้ไหมคับ เผื่อมันมีจุดที่ต้องบัดกรีตะกั่ว

แล้วตามรูป balance กับ unbalance ต่างกันยังไงหรอคับ เห็นมีสายเย็นด้วย 55

ก็ต่างตรง 1 กับ 2 ตัวนำนั่นแหละครับ

http://www.aviom.com/blog/balanced-vs-unbalanced/

สาย RCA วิ่งเส้นเดียว

สาย XLR หรือ Balanced ใช้ทั้ง 2 เส้น วิ่งกลับเฟสกัน พอถึงปลายทาง เอา 2 เฟสมารวมกัน noise ที่ติดมาระหว่างทางก็หายหมด

Comment

ก็ต่างตรง 1 กับ 2 ตัวนำนั่นแหละครับ

http://www.aviom.com/blog/balanced-vs-unbalanced/

สาย RCA วิ่งเส้นเดียว

สาย XLR หรือ Balanced ใช้ทั้ง 2 เส้น วิ่งกลับเฟสกัน พอถึงปลายทาง เอา 2 เฟสมารวมกัน noise ที่ติดมาระหว่างทางก็หายหมด
                แบบนี้ซื้อสำเร็จดีกว่า ต่อเองคงยุ่งน่าดูเผลอเดวทำเสียของ

Comment

ขอนอกเรื่องไปสายลำโพงนิดนึงคับ

สายลำโพง black cable รุ่น mass ดีไหมคับ เห็นเมตรละ 280 บางเอง กะเอามาต่อคู่หน้า หรือไม่ก็ center

Comment

เคยใช้ Black Cable Main รุ่นแรก เสียงจะออกแนวคมชัดจัดจ้านไปหน่อย ปัจจุบันด้านหน้าใช้ Canare 4S11 + Surround 4S8 ครับ

Comment

avr pioneer sc lx85 นี่เก่าไปไหมคับ กับราคาสองหมื่นกว่านึ่แพงไหม

หรือไปเล่น pre+power ห้าหมื่นกว่าจบๆไป

Comment

ถ้าไม่ได้ต้องการ 4k, Atmos, DTS-X ฯลฯ เล่น AVR รุ่นเก่า แต่ตัว Top (อย่างน้อยถอด DTS-HD ได้) ก็ยังคุ้มอยู่ครับ

เล่น Pre/Pro งบบานปลายอีกเยอะ ไม่จบง่ายๆ หรอก

Comment

ถ้าไม่ได้ต้องการ 4k, Atmos, DTS-X ฯลฯ เล่น AVR รุ่นเก่า แต่ตัว Top (อย่างน้อยถอด DTS-HD ได้) ก็ยังคุ้มอยู่ครับ

เล่น Pre/Pro งบบานปลายอีกเยอะ ไม่จบง่ายๆ หรอก
                          บานปลายยังไงหรอคับ pre+power ผมตั้งงบไว้ 50,000 บาท สาย xlr งบ 10,000 บาท รวมแล้ว 60,000 บาท น่าจะจบแล้วใช้ได้อีกนาน

แต่ถ้าเล่น avr ถูกกว่าครึ่งแต่กลัวเล่นได้ไม่นานแล้วคันอยากไป pre+power ต่อ คิดหนักจริง 5555

Comment

ก็ถ้าเล่นแล้วจบ ไม่คิดเปลี่ยนอะไรอีก ก็ไม่บานหรอกครับ

แต่ถ้าชอบเปลี่ยน Pre/Pro มันมีอะไรให้เปลี่ยนเพิ่มขึ้น มันก็บานได้อีกเยอะ

อย่าง Amp นี่ เล่นแบบแยก Channel ผสมกันได้เลย 1 + 2 + 3 + ฯลฯ ไหนจะสายอีก

เดี่ยวพอ HDMI 2.1 ออก ก็จะมีคนโล๊ะชุด HDMI 2.0 ออกมาอีก

Comment

ก็ถ้าเล่นแล้วจบ ไม่คิดเปลี่ยนอะไรอีก ก็ไม่บานหรอกครับ

แต่ถ้าชอบเปลี่ยน Pre/Pro มันมีอะไรให้เปลี่ยนเพิ่มขึ้น มันก็บานได้อีกเยอะ

อย่าง Amp นี่ เล่นแบบแยก Channel ผสมกันได้เลย 1 + 2 + 3 + ฯลฯ ไหนจะสายอีก

เดี่ยวพอ HDMI 2.1 ออก ก็จะมีคนโล๊ะชุด HDMI 2.0 ออกมาอีก
                              ขอบคุณคับ แล้วมี avr ตัวไหนที่ให้กำลังขับ 120 watt ต่อ channel บ้างคับ

Comment

Originally posted by Harbringer View Post
                                ขอบคุณคับ แล้วมี avr ตัวไหนที่ให้กำลังขับ 120 watt ต่อ channel บ้างคับ
                                ถ้าต้องการกำลังขับเยอะๆ ก็เล่นพวก AVR รุ่นใหญ่ไว้ครับ

เพราะถึงสเปคจะบอก W ไว้สูงๆ แต่วัดเวลาที่ขับแค่ 1 หรือ 2 Channel

เวลาขับพร้อมกันทุก Channel กำลัง W ก็จะตกลง (หรือแม้แต่ Power Amp Multi Channel เวลาขับพร้อมกันทุก Channel กำลัง W ก็ตกเหมือนกัน)

อย่าง LX85 สเปค 190W/Channel แต่เวลาขับพร้อมกัน 9 Channel ได้ W รวม 810W (เหลือแค่ราวๆ 90Wx9)

Comment

Working...
                                X