Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมซื้อ PA ยี่ห้อนึงมา ราคา 4,000 ผมโง่หรือบ้าไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมซื้อ PA ยี่ห้อนึงมา ราคา 4,000 ผมโง่หรือบ้าไหมครับ

ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องวงจรมากนักครับ ยังไม่แน่ใจเลยว่ามันคลาส AB หรือ D
    แผงวงจรที่ผมถ่ายรูปมา ผมสงสัยมากครับ อยากฟังหลายๆท่านว่า ผมโง่ หรือ บ้าขนาดไหน ที่ควักตังซื้อ PA ราคาแบบนี้มา

มันเป็น Int Amp ครับ และตอนนี้เหมือนมันมีปัญหาอยู่ครับ
    1. เสียงซ่าออกทวิสเต้อ
    2. เสียงช็อตออกวูฟเฟ้อ

ผมไปส่งอมรที่เซียร์รังสิตซ่อมครับ ไปเสียบที่ห้าง มันไม่ซ่า ไม่ช็อตครับ ไม่มีอาการ โดนฟันไป 600 ผมก็โง่ครั้งที่ 1, ต่อมาครับ เลยไปส่ง 0 ซ่อมอีกที่นึง หน้าซอย มันก็ไล่เช็คแล้วว่า มันไม่ได้เสีย ไม่ได้เป็นอะไร ก็โดนฟันไปอีก 100 ก็ยังแก้ไม่หาย โง่รอบ 2
    จนตอนนี้ ผมก็ไม่รู้ว่าผมจะโง่รอบ 3 อีกเมื่อไหร่ น่าจะเร็วๆนี้ เพราะอาจจะส่งไปซ่อมที่ 0 ของมัน อาจจะโดนช่างที่ 0 มันหลอกฟัน และก็โง่เป็นครั้งที่ 3 หากใครช่วยให้ผมหายโง่ได้ ช่วยผมทีนะครับ

ผมใช้กับ Xonar STX > Amp > Mordaunt-short carnival 2 เสียงของมันดีไหม มันก็ยังทำให้ผมสงสัยมาจนถึงทุกวันนี้ ผมโดนต้มให้เชื่อว่ามันเสียงดีหรือเปล่า ผมหล่ะแทบไม่อยากจะเชื่อหูตัวเองเลยจริงๆ ตอนนี้เล็ง 802C จะซื้อมาแทนที่แล้วครับ มันจะเป็นความคิดที่ดีไหม
    นี่ครับ แผงวรจรมัน ถ้ามีใครพอจะทราบวิธีแก้ไขเสียงซ่าเสียงช็อตช่วยทีครับ

PA ตัวนี้ ประวัติมันยาวนานมาก ซื้อมาใหม่ๆ มันไม่เป็นนะครับ, ส่งไป 0 ครั้งนึงบอกให้แก้เสียงแหลมให้หน่อย เขาเลยเพิ่ม C ตัวเหลืองๆในภาพมาค่อมครับ มันแก้ได้อยู่, แต่แถมเสียงซ่าๆมา เหมือน 0 มันวางยามา เพราะ ช่าง 2 ช่าง แม่งหาจุดเสียไม่เจอ แก้ไม่ได้, ตอนนี้ผมเลยดึงไอ้เหลืองๆในรูปนั้นออก พอมาเปิด เสียงแหลมที่แก้ไป มันก็ปกติ สรุป ไอ้เหลืองๆที่เพิ่มมา ไม่รู้ 0 มันเพิ่มมาทำไม ใส่กับไม่ใส่ ก็ไม่ได้มีผลอะไร, ช่างคนนึงก็อ้างมุขเดิมๆว่า ปกติยังไงมันก็มี, คือแบบ ผมซื้อมาใหม่ๆ มันไม่มีนะครับ ผมนอนยันเลยว่าไม่มี

Comment

PM line เบอร์โทร มาแลกเปลี่ยนความรู้ ประสบการณ์กันได้ครับ ไม่ใช่ช่าง แต่ชอบเครื่องเสียงเหมือนกันครับ

Comment

ซื้อแอมป์ PA มาฟังในบ้านก็พลาดแต่แรกแล้วครับ วงจรในรูปเป็นคลาส AB ครับ กำลังขับต่อข้างประมาณ70วัตต์ จริงๆ วัตต์แค่นี้ยังนับว่าเป็นแอมป์ PA ไม่ได้ด้วยซ้ำ

Comment

ถ้าเอาเงินไปซื้อยาเสพติด อะนั้นท่านโง่และบ้าแน่นอนคับ กรณีนี้คงไม่ไช่ เรียกว่าพลาดมากกว่า

แอมป์ยี่ห้อดีๆ รุ่นดีๆ คนไช้กันมากมาย แต่เจอตัวมีปัญหาเข้ามันก็มีจี่มีซ่าใด้เหมือนกัน

การจะซ่อมมันก็ทำใด้คับ แต่การจะหาช่างดีๆ นี่สิค่อนข้างยากหน่อย

Comment

แอมป์ของเจ้าของกระทู้ เป็นคลาส AB ครับ เป็นแอมป์ดูอัลโมโน ใช้หม้อแปลง 2 ตัว ภาคจ่ายไฟแยกกัน
            จากการคำนวนวัตต์คร่าวๆ น่าจะอยู่ที่100 วัตต์ ต่อข้าง โดยประมาณ เปิดฟังในห้อง ดังลั่นทุ่งนะ
            เอามาเปิดที่กลางแจ้งได้ แต่ไม่เหมาะ เพราะวัตต์น้อย ไม่ได้เผื่อกำลังสำรองเครื่องอีกจบข่าว ส่วนเสียงฮัม
            เสียงซ่า ส่วนใหญ่ มันมาจาก ภาคโทนคอนโทรล นะ

Comment

ที่บ้านฮัม แต่ยกไปร้านไม่ฮัม เบื้องต้นก็ดูเรื่องกราวนด์กับระบบไฟก่อนครับ

ถ้าไม่มีสายดินเลย ก็ต่อสายดินซะ ถ้ามีแล้วแต่ในระบบมีจุดลงกราวนด์หลายจุด ก็ตัดให้ทั้งระบบเหลือกราวด์แค่จุดเดียว

แล้วดูไฟฟ้าที่บ้านว่าปกติรึเปล่า ไฟมากี่ V ขั้ว L, N ถูกมั๊ย มีสัญญาณรบกวนรึเปล่า อย่างเช่นจากเครื่องทำน้ำอุ่น เป็นต้น

Comment

ขอวิธีเทสกราว และ สัญญารบกวนที่เร็วที่สุดแล้วถูกต้องที่สุดทีครับ

Comment

อย่างง่ายๆ แตะคอมพ์ไฟต้องไม่ดูด กับ PSU ต้องไม่มีเสียงจี่ครับ

เสียงรบกวน ดังเฉพาะตอนต่อกับคอมพ์รึเปล่า ถ้าใช่ ก็มาจากคอมพ์

ถ้าต่อ Amp เปล่าๆ (มีสายดินให้ครบ) ลองช็อต input ลงกราวนด์ แล้วถ้ายังมีเสียงรบกวน ก็เป็นที่ Amp นั่นแหละครับ

Comment

1. ไม่มีกราวแน่นอนครับ 100%
                    2. ไม่เสียบอะไรเลย นอกจากสายลำโพง ก็มีเสียงครับ กดปิดช่อง input ทั้งหมด ก็มีเสียงครับ, มาจากภาค output

มีวิธีทำกราวแบบถูกๆไหมครับ, ผมอ่านเว็บนึง หาถังน้ำกับสายไฟมา ปลอกสายไฟ เอาไปม้วนๆ จุ่มลงถังน้ำ อีกด้านนึง พ่วงเข้ากับน็อตข้างเครื่อง แล้ว ไขเข้าไป แบบนี้ได้ไหมครับ.

Comment

Originally posted by PPG-GX2-SC View Post
                      1. ไม่มีกราวแน่นอนครับ 100%
                      2. ไม่เสียบอะไรเลย นอกจากสายลำโพง ก็มีเสียงครับ กดปิดช่อง input ทั้งหมด ก็มีเสียงครับ, มาจากภาค output

มีวิธีทำกราวแบบถูกๆไหมครับ, ผมอ่านเว็บนึง หาถังน้ำกับสายไฟมา ปลอกสายไฟ เอาไปม้วนๆ จุ่มลงถังน้ำ อีกด้านนึง พ่วงเข้ากับน็อตข้างเครื่อง แล้ว ไขเข้าไป แบบนี้ได้ไหมครับ.
                      งั้นควรแก้เรื่องกราวด์ก่อนเลยครับ

ปอกสายทองแดงยาวๆ หน่อยวางบนพื้นปูน และแปะเทปอลูมิเนียมทับ ยังเห็นผลกว่าอีก

แต่ตอกแท่งทองแดงหรือเหล็กชุบลงดินเลย ดีที่สุด

Comment

เทปธรรมดาไหมครับ เทปอลูมิเนียมน่าจะแพง T-T สมมุติว่าเป็นที่กาวแล้วกันครับ เราจะสร้างกราวแบบพกพา ขึ้นมาเองได้ยังไงครับ, หรือว่า ปอกสายไฟแดงยาวสัก2เมตร เทปแปะกับผนังปูน แล้วก็ อีกข้างนึงทำเป็นห่วง คล้องน็อตข้างฝาปิด แบบนี้เข้าท่าไหมครับ

Comment

ลองค้นหาเหล็กเส้นใต้ฝ้าเพดานดูว่ามีโผล่มาบ้างมั้ย (จะเห็นได้ตามที่เป็นเสาบ้านแหละครับ)

ถ้าเจอก็พันรอบเหล็กเส้นเลย น่าจะใช้ได้อยู่...

Comment

Originally posted by soil32 View Post
                            PM line เบอร์โทร มาแลกเปลี่ยนความรู้ ประสบการณ์กันได้ครับ ไม่ใช่ช่าง แต่ชอบเครื่องเสียงเหมือนกันครับ
                            PMไปแล้วครับ

Comment

ช่วงนี้ D802 D802C ในลาซาด้า ราคาเร้าใจมากครับ

Comment

Working...
                              X