Announcement

Collapse
No announcement yet.

KZ LP5 หูฟังไร้สาย limited edition จาก knowledge zenith

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] KZ LP5 หูฟังไร้สาย limited edition จาก knowledge zenith

สวัสดีพี่น้องชาว OCZ ทุกท่าน เผื่อไม่ให้เสียเวลา วันนีกระผมจะมาเสนอ หูฟังยี่ห้อคุ้มตัง knowledge zenith รุ่น KZ LP5 limited edition ทำมาแค่300ตัวทั่วโลก ราคาทำเอาผมตกใจ 1400บาทมีทอน ตามสไตล์ KZ เค้าเลยถูกคุ้มค่าทุกบาททุกสตางค์

หลังจากจากรับของมาก็แกะเปิดซิงเลยฮะ

โดยสเปค ทาง knowledge zenith ไม่ได้ระบุครับ แต่รองรับสูงสุดที่ APTX ครับผม รัศมีการทำงาน10เมตร เวลาสแตนบาย 175ชั่วโมง เวลาการใช้งาน 10ชั่วโมง เวลาในการชาร์จจนเต็ม 4ชั่วโมง
    ตัวไดร์เวอร์ 40mm นอกนั้นปิดเป็นความลับหมด

ของแถมในกล่อง

มีสายชาร์จ สาย3.5mm แล้วก็คู่มือ

รูปร่าง

marshall monitor ป่าวฟระเหมือนมาก ทั้งวัสดุทั้งหมดแทบจะเป็นแบบเดียวกับมาแชลเลยครับ:

ปุ่มควบคุมและรู3.5mm

อีกฝั่งจะเป็นรูเสียบสายชาร์จ

เมื่อชาร์จยังไม่เต็มไฟจะเป็นสีแดงครับ

เมื่อไฟเต็มแล้ว

กดปุ่มทองค้างไว้3วิคือเปิด-กับปิดครับหูฟังจะพูดว่า power on -off
    กดแพร์โดยปุ่มทองค้างไว้มันจะบอกว่าpower on ให้กดค้างไว้อีกจนหูฟังมันจะพูดว่า pair พอเราแพร์ติดมันจะบอกว่า คอนเน็คชั่นคอมพลิสนี่แหละ

กลับมาเขียนต่อหลังจากทดสอบขนาดหนัก+เบิร์นพ้นมาราวๆ1อาทิตย์กว่าๆ
    ชุดทดสอบ Foobar2000+Mp3 320Kbps,Flac 16bit/44.1Khz , 16bit/48Khz , Flac 24bit/96Khz+ FiiO E10K ส่วนภาคBluetooth ใช้ Intel 7265 และ Samsung J7 (ทั้งคู่ไม่รองรับ aptX นะครับเสียดายมากๆ )

เสียงที่ได้นั้นผมบอกด้วยความรู้สึกจริงๆว่าเสียงมันดีมากครับ ถึงขนาดหูฟังราคา5พันกว่านี่มีหนาว เวลาแบตเกิน10ชั่วโมงครับ ราวๆ11ชั่วโมงครึ่ง(เพราะผมปิดพักไปชาร์จตลอดอะช่วงนี้)

เสียบสาย โทนอุ่นค่อนไปทางสว่างเลยครับ เสียงกลางนำโดยมีแหลมกับเบสตามมาติดๆ โดยเสียงกลางเป็นเสียงที่หวานใช้ได้เลยทีเดียวครับ หวานพอๆกับ Audio-Technica เลยนะ คมชัด+เนียนมาก เสียงสูงหรือแหลม เป็นแหลมที่คมชัด เน้นรายละเอียดและประกายเสียง เบส เป็นเบสที่มีอิมแพ็คที่นุ่มนวล ลงได้ลึก มวลปานกลาง มัรายละเอียนไลน์เบสที่ดีครับ
    เวทีเสียงเป็นขนาดกลางๆ ไม่ถึงกับอึดอัดครับ มิติด้านลึกนี่ก็สุดๆจริง + มิติสูงต่ำของระดับเสียงแต่ละช่องก็ก็มาครับ ดนตรีแยกเป้นเลเยอร์เลย

สรุป เสียงที่ได้จากการเสียบสาย
    เบส เป็นเบสที่นุ่มนวล ลงได้ลึก มวลปานกลาง เก็บตัวเร็ว ไม่กวนย่านอื่น รายละเอียดเบสทำได้ดีมากครับ (ให้คิดถึงเบสมาแชลครับ มวลน้อยกว่า อิมแพ็คนุ่มกว่า)
    กลาง ชัดเจน หวาน เนียน รายละเอียดสูง (เสียงกลาง+รายละเอียดมันดีกว่ามาแชลซะอีก 555+)
    แหลม คมชัดปลายคม ลากได้ไกล ประกายเสียงดี
    เวทีเสียงปานกลาง การจับต่ำแหน่งคนร้อง+ดนตรี ทำได้ดีมากครับ (การจับตำแหน่งเสียง คนร้อง จะอยู่กลางหัว ดนตรีจะอยู่ล้อมรอบในตำแหน่งที่***งออกไปพอสมควร)

ภาคบลูทูธ โทนอุ่นครับไม่สว่างแบบต่อสาย แนวFlatเลยครับ เสียงถูกอัพเกรดจากต่อสายมาเยอะมาก นุ่มนวล พื้นหลังเงียบกว่า เวทีเสียงที่กว้างกว่าเดิมราวๆ3เท่าเห็นจะได้ รายละเอียดเสียงโดยรวมสูงขึ้นกว่าสายเยอะมาก เบสลูกโตขึ้นเกือบๆ1เท่า มวลมากกว่าเดิมเล็กน้อย แต่อิมแพ็คท่าเดิมครับ (แต่หูผมดันจับผิดเสียงได้ว่าผ่านบลูทูธเสียงมันดรอปลงเมื่อเทียบกับผ่านสายเมื่อใช้ไฟล์เกิน mp3 256Kbpsอะ เพราะโน๊ตบุ๊คมันไม่รองรับaptX เซ็งเป็ด)

ข้อดี
    +รายละเอียดสูงมาก
    +ราคาถูกมาก
    +ใช้ได้ทั้งระบบมีสายและไร้สาย
    +รองรับ aptX
    +พอใช้ระบบไร้สาย ฟังได้ทุกแนวเลยครับ
    +พอใช้บลูทูธ เวทีเสียงกว้างมากจนแทบไม่อยากเชื่อว่ามันเป้นหูฟังแบบปิด
    +มีไมค์ในตัว

ข้อเสีย
    -หูฟังเล็กมากครับคนหัวใหญ่ตัวไดร์เวอร์ไปไม่ถึงหู
    -ครงข้อสไลด์ปรับขนาดสวมใส่ห่วยมากครับ ห่วยมากจนผมต้องบอกว่าหูฟังตัวละ500ดูดีกว่า
    -บีบหัวมาก
    -ดูไม่ค่อยแข็งแรง
    -ปุ่มควมคุมเพลงใช้ไม่ได้กับมือถือบางตัว(หรือว่าผมใช้ไม่เป็น?)
    -หาเรื่องเสียดังซื้อบลูทูธที่รองรับ aptX
    -เบสไม่ได้หนักแบบมาแชลนะจ๊ะ

ขออภัยถ้ารูปมันกลับหัวด้วยครับ ผมทำรูปตั้งไม่เป็นจริงๆ สวัสดีครับ

Update

วิธีปรับให่เป็นหูฟังเบส(เบสหนักจริงๆให้ตายสิ)

ปรับตามนี้ครับ

หลังจากผมงมปรับนู้นนี่นั้นจนมาลองปรับตัวนี้ (ผมลองไล่ปรับทุกค่าไม่ควรเกิน75Hz ไม่งั้นเสียงท่อนสูงกว่านี้เพี้ยนครับ และไม่ควรเกิน 15 DBไม่งั้นมันจะบวมเกินไป ) โดยทั้งหมดผมเอาเสียงของ Audio Technica ATH-WS1100iS(ใช้สายชุบเงิน) มาเป็นต้นแบบเสียง ผลคือ KZ LP5 ปรับแค่ตัวเดียว 60Hz ดันไปที่ 12 DB เสียงที่ได้จะเป็นความสว่างลดลง เสียงเบสลูกโตมาก หัวโน๊ตเบสออกทุกดอก โดยไม่ทิ้งเอกลักษณ์เสียงของ KZ LP5 เลยสักนิด เสียงกลางติดหวาน เนียนไปกับเสียงสูง ไม่แหลมออกมามากแบบตอนแรก ลงตัวสุดๆ
    Last edited by nirvash0; 8 May 2018, 20:17:58.

Comment

รออ่านภาคต่อครับ

Comment

อัพเดท

ปล. มันคือก๊อบปี้ marshall monitor ครับทั้งรูปร่างและเสียง!!!
        Last edited by nirvash0; 1 Nov 2017, 20:55:31.

Comment

รีวิวเยี่ยมไปเลยครับ

Comment

ซื้อแล้วเน้อ แหะๆ ไม่เอา FiiO X7 II ละ เห็นตัวนี้ เร้าใจกว่า Dual AK4490 Dual AK4490 Dual AK4490 !!! ตัวต่อไปคงหู Sennheiser HD 660S ละมั้ง

SHANLING M3S
            คือ DAP ระดับ Hi-Res Audio รองรับ Native DSD
            เลือกใช้แต่ชิ้นส่วนภายในระดับ High-end ชิป Dual AK4490 , MUSE8920 x2 , AD8397 x2
            สามารถใช้งานเป็น DAC สำหรับคอมพิวเตอร์ได้ รองรับถึง 384kHz/32 bit PCM
            นอกจากนี้ยังรองรับหูฟังทั้ง 3.5 และ บาล้านซ์ 2.5
            อีกทั้งมาพร้อมกับ Dual-mode Bluetooth 4.1 aptx ในการฟังเพลงผ่านระบบไร้สาย
            และลูกเล่นใหม่ที่ใช้มือถือของคุณควบคุมการเล่นผ่านบลูทูธได้อย่างง่ายดาย

https://www.head-fi.org/threads/shan....859241/page-4

Comment

^
              ตังหมดหละไม่มีปัญญาซื้ออะ

Comment

BT 4.1 + AptX ด้วยนะ ถึงไม่ HD ก็เถอะ แต่ก็น่าจะ OK

Comment

เห็นมีร้านขาย Shanling อยู่ The Mall โคราชด้วยแหะ Cancel Online แล้วดิ่งไปซื้่อเลยดีมั้ยนะ แต่ไม่มีส่วนลดหงะ

แต่มีขายแต่ M2S แหะ ไม่เอา

http://www.urbanstuffonline.com/prod...pdac/shanling/

รอของดีกว่า

Comment

Working...
                  X