Announcement

Collapse
No announcement yet.

sound card ตัวละ 500 - 1000 นิดๆ ต่างกับออนบอร์ด Gaming รุ่นใหม่ๆมากแค่ไหน ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• sound card ตัวละ 500 - 1000 นิดๆ ต่างกับออนบอร์ด Gaming รุ่นใหม่ๆมากแค่ไหน ?

sound card ตัวละ 500 - 1000 นิดๆ อย่าง Creative Blaster พันนิดๆ ต่างกับออนบอร์ด Gaming รุ่นใหม่ๆมากแค่ไหนครับ จะดีกว่าหรือว่าพอๆกัน เช่นออนบอร์ดพวก ALC1150 ? หรือหลักๆคือลำโพง

สำหรับหูไม่ถึงกับเทพอย่างผม ผมฟังแล้วก็ยังคิดว่าการ์ดซาวน์แยกยังเสียงดีกว่า

Comment

ต่างกันแบบเทียบไม่ติดเลยละครับ

Comment

แสดงว่า แค่ลงทุน 1000 หน่อยๆก็ดีกว่าแบบน่าลงทุนสินะครับ ...น่าสนใจนะ ไม่แพง

Comment

สำหรับผมแล้ว คุณภาพเสียงต่างกันชัดเจนครับ แถมโปรแกรมการ์ดเสียงสามารถปรับลูกเล่นย่านเสียงต่างๆได้อย่างหลากหลาย
          แถมจับโมเพิ่มเติมได้อีกครับ

Comment

หรือจะมีแต่ผมคนเดียวที่แยกไม่ออก 5555

Comment

เล่นsoundcard หมดไปเยอะ หนีมาเล่น avr จบเลยครับ ขอการ์ดจอมีhdmiพอ avrสมัยใหม่รับได้ถึงdsdละ

Comment

Originally posted by SSS View Post
                หรือจะมีแต่ผมคนเดียวที่แยกไม่ออก 5555
                ไม่แปลกครับ ถ้า On Board ไม่ได้ใช้ซิปธรรมดาๆ ของผมชอบมากกว่า Audio GD ตัวโตกว่า Notebook ซะอีีก

Comment

ู^
                  ตา1 On board โน๊ตบุ๊กผมเสียงดีนะ flat ใช้ได้เลย 555+ แต่นอยซ์เยอะShipหาย

ส่วน จขกท. ถ้าคุณยังใช้ลำโพงที่เซนซิทีบไม่สูงมาก จะ ALC889 หรือ ALC1150 ก็แยกไม่ออกครับ ถ้าไปลงพวกsound card ไม่เกิน3พัน(พวกเคลียถีบ) ถ้ามี ปสก. ในการฟังเสียงเล็กๆ จะพบว่ามันจะซูเสียงแหลมให้เด่นขึ้น หรือ เบสเก็บตัวไวขึ้นประมาณนี้ครับแต่อย่างที่ผมบอกไว้ตอนแรกถ้าลำโพงเซนซิทีบไม่สูงอาจจะแยกไม่ออก ซึ้งนั้นมันไม่ได้หมายถึงว่าเสียงดีขึ้น ต้องขึ้นอยู่กับแนวเสียงของตัวเองอีกทีครับผม ส่วนที่ผมบอกมีนอยซ์เยอะๆนี่คือภาคchipเสียงออนบอร์ดของผมมันห่วยแตกครับ ส่วนของตา111111ข้างบนนี่ภาคdac onboard เขาอลังการงานสร้างครับ บอร์ดราคาระดับ2หมื่นไม่ดีนี่ก็เวอร์ไป 555+
                  ปล.ถ้ามีโอกาศเทียบเสียงของSound Card , DAC/AMP หลายๆตัว+หูฟังดีๆนี่ จะพบว่า ความพริ้ว ความลื่นไหล มิติ มันต่างกันจริงๆ

ปล.2 ผมจะปล่อย FiiO E10K ผ่านสงครามโลกมาสภาพ50%-70% จะมีใครสนใจมั้ยนี่ อยู่ๆอยากดาวน์เกรดเป็นDACถูกๆสักพัน
                  Last edited by nirvash0; 18 Oct 2017, 15:26:53.

Comment

Originally posted by SSS View Post
                    มีเพื่อนแล้วครับ 555 แต่ลองฟังผ่าน DAC ก็พอรู้สึกได้

Comment

SC 500 - 1000 ถ้าเป็นของมือหนึ่ง เสียงงั้นๆ เอางบไปโป๊ะลำโพงที่แพงขึ้นดีกว่า

ส่วนมือสองในราคา 500 - 1000 ก็จะได้ SC รุ่นสูงขึ้นมาอีก 1 ระดับ (ราคาลดลง 30-50% จากมือหนึ่ง) การ์ด Creative อาจจะได้เป็น Audigy RX รุ่นนี้จัดอยู่ในขึ้นพอใช้ได้ แต่จากที่เคยใช้ ถ้าเน้นฟังเพลงแบบจริงจังหน่อย ยังไงก็ดีกว่า X-Fi Music (ขายมือสองกันพันกว่าบาท) ตัวนี้เสียงเพี้ยน และ Background noise เยอะ ถ้าเป็นคนที่ไม่เคยฟังชุดดีๆ แบบฉากหลังสงัดมาก่อน ส่วนมากฟังไม่ออก เลยกลายเป็นเสียงเพี้ยน เบสตูมตามลูกโตๆ และเสียงรบกวนเยอะ เป็นเสียงดีถูกใจ แต่ก็ขึ้นอยู่กับความชอบ และสไตล์เพลงที่ฟังด้วยครับ

Comment

เอาหละสิ ... ลำโพงผมมันแค่พื้นๆ ไม่ถึงพันด้วยสิ แบบนี้การ์ดเทพก็คงไม่ต่างกับออนบอร์ด - - "

Comment

Originally posted by nirvash0 View Post
                          ู^
                          ตา1 On board โน๊ตบุ๊กผมเสียงดีนะ flat ใช้ได้เลย 555+ แต่นอยซ์เยอะShipหาย

ส่วน จขกท. ถ้าคุณยังใช้ลำโพงที่เซนซิทีบไม่สูงมาก จะ ALC889 หรือ ALC1150 ก็แยกไม่ออกครับ ถ้าไปลงพวกsound card ไม่เกิน3พัน(พวกเคลียถีบ) ถ้ามี ปสก. ในการฟังเสียงเล็กๆ จะพบว่ามันจะซูเสียงแหลมให้เด่นขึ้น หรือ เบสเก็บตัวไวขึ้นประมาณนี้ครับแต่อย่างที่ผมบอกไว้ตอนแรกถ้าลำโพงเซนซิทีบไม่สูงอาจจะแยกไม่ออก ซึ้งนั้นมันไม่ได้หมายถึงว่าเสียงดีขึ้น ต้องขึ้นอยู่กับแนวเสียงของตัวเองอีกทีครับผม ส่วนที่ผมบอกมีนอยซ์เยอะๆนี่คือภาคchipเสียงออนบอร์ดของผมมันห่วยแตกครับ ส่วนของตา111111ข้างบนนี่ภาคdac onboard เขาอลังการงานสร้างครับ บอร์ดราคาระดับ2หมื่นไม่ดีนี่ก็เวอร์ไป 555+
                          ปล.ถ้ามีโอกาศเทียบเสียงของSound Card , DAC/AMP หลายๆตัว+หูฟังดีๆนี่ จะพบว่า ความพริ้ว ความลื่นไหล มิติ มันต่างกันจริงๆ

ปล.2 ผมจะปล่อย FiiO E10K ผ่านสงครามโลกมาสภาพ50%-70% จะมีใครสนใจมั้ยนี่ อยู่ๆอยากดาวน์เกรดเป็นDACถูกๆสักพัน
                          ALC1150 เสียงก็ใช้ได้นะ แต่ติดตรง Noise มหาปลัย อาจจะเป็นภาค DAC ของบอร์ดเก่าผมด้วย

Comment

ออนบอร์ด ชิปดี ๆ ก็เสียงดีนะครับ
                            จะดีกว่าพวกบอร์ดรุ่นประหยัดพอสมควร

ยิ่งพวก realtek 1xxx ที่ใช้ซอฟแวร์ creative ปรับแต่งมาด้วยล่ะก็ ก็ไม่จำเป็นต้องซื้อการ์ดเสียงแยกระดับพันแล้วล่ะครับ
                            มันไม่ได้ดีเว่อจนต้องจ่ายเงินเพิ่ม ใน คหสต. ของผมน่ะนะ

ถ้าตอนนั้นได้บอร์ด z97 gaming 3 มาก่อน คงไม่ซื้อ blaster Z คงไปเน้นลำโพงใหม่ดีกว่า
                            เพราะออนบอร์ดของ z97 gaming 3 ถือว่าดีกว่าสมัยผมใช้ z77p-dh3 แน่นอน

แต่พอจัด blaster Z มาก็เลยตามเลย ไล่มา ZXR ต่อ
                            ตอนนี้คงไม่อยากกลับไปออนบอร์ดแล้วล่ะ

Comment

ผมใช้ z270 gaming K5 ยังใช้ blaster Z เลยแต่ผมใช้หูฟังเกม 5.1 เลย

Comment

Working...
                              X