Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้ DAC สักตัวรบกวนแนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้ DAC สักตัวรบกวนแนะนำหน่อยครับ

พอดีว่าพ่อผมชอบฟังเพลง มีชุดฟังเพลงเล็กๆชุดนึงเป็น

Magnet MA400a + Polk RTiA 3

อยากได้ Dac มาต่อกับ Notebook ครับ ผ่าน USB

รบกวนแนะนำด้วย ขอราคาไม่แรงมากนะครับ

ขอบคุณครับ

ระบบตอนนี้ขาดเหลืออะไร และอยากปรับปรุงให้เสียงเป็นลักษณะอย่างไรครับ

Comment

ในราคาต่ำกว่า 1 หมื่นบาท Audioquest DragonFly Black หรือ Red และ Meridian Explorer2

มือสอง Teac UD-H01 ในราคาไม่เกิน 7 พันบาท หากชอบอะไรที่ดูเป็นหลักเป็นฐานแบบเสียบสายไฟ และดูดีเมื่อวางบนโต๊ะ หรือชั้นวางเครื่องเสียง

Comment

Originally posted by zedrik-x View Post
        ระบบตอนนี้ขาดเหลืออะไร และอยากปรับปรุงให้เสียงเป็นลักษณะอย่างไรครับ
        ปกติใช้ Notebook เล่นเพลงผ่านจากตัว Notebook เข้าที่ MA400 เลยครับ รู้สึกว่าเสียงมันไม่ดี เลยอยากได้ DAC สักตัวมาขั้นครับ แต่ว่าไม่รู้ว่ากับชุดที่มีอยู่ต้องใช้ DAC ประมาณไหนถึงเพียงพอ เพราะว่ามันมีตั้งแต่หลักร้อย หลักพัน หลักหมื่นเลย เลือกไม่ถูกเลยครับผม

- - - Updated - - -

Originally posted by IBM User View Post
        ในราคาต่ำกว่า 1 หมื่นบาท Audioquest DragonFly Black หรือ Red และ Meridian Explorer2

มือสอง Teac UD-H01 ในราคาไม่เกิน 7 พันบาท หากชอบอะไรที่ดูเป็นหลักเป็นฐานแบบเสียบสายไฟ และดูดีเมื่อวางบนโต๊ะ หรือชั้นวางเครื่องเสียง
        ขอบคุณครับ กะว่าจะเอาแบบตั้งโต๊ะเหมือนกันครับ

Comment

แนะนำพวกรุ่นเริ่มต้นนะครับ ที่ผมเคยฟังประมาณนี้
          1. อยากได้รายละเอียด ลองดู audio GD 11.32
          2. อยากได้ความหวาน ลองดู audio GD 12 / 15
          3. อยากได้ความสด เวทีกว้างๆ ลองดู Teac UD-H01

Comment

เชียร์ Audioquest DF Red ครับ ใช้ chip ESS Sabre 9016 เสียงดีจริง

แถมทรงพลังมาก ขับพวกหูรุ่นใหญ่ๆ 300 ohm สบายๆ

Comment

iFi Nano iOne ครับ

รับได้ถึง DSD256 มี Bluetooth ในตัวด้วย

Comment

Originally posted by Kok@OCZ View Post
                เชียร์ Audioquest DF Red ครับ ใช้ chip ESS Sabre 9016 เสียงดีจริง

แถมทรงพลังมาก ขับพวกหูรุ่นใหญ่ๆ 300 ohm สบายๆ
                อันนี้ใช้กำลังโพงจะไหวมั้ยครับ

Comment

Originally posted by osxp View Post
                  iFi Nano iOne ครับ

รับได้ถึง DSD256 มี Bluetooth ในตัวด้วย
                  ทำไมผมดูไม่เห็นมันมี BT เลยครับ

- - - Updated - - -

Fiio K5 DAC-Amp

ไหวมั้ยครับ ตั้งโต๊ะ

Comment

Originally posted by New_Skins View Post
                    ทำไมผมดูไม่เห็นมันมี BT เลยครับ

มีสิครับ

https://ifi-audio.com/portfolio-view/nano-ione/

Comment

Originally posted by osxp View Post
                      อ่อดูผิดตัวไปดู iCan ขอบคุณมากๆครับ

Comment

Originally posted by New_Skins View Post
                        อันนี้ใช้กำลังโพงจะไหวมั้ยครับ
                        ใช้ต่อลำโพงก็ได้ครับ

Comment

DAC จีนตัวละ3พันถ้างบน้อยจริงๆครับ

Comment

ผมลืมบอกทีเด็ดไปอย่างนึงคือ DragonFly ถอด MQA ได้ด้วยนะครับ

Comment

ปกติใช้ Notebook เล่นเพลงผ่านจากตัว Notebook เข้าที่ MA400 เลยครับ รู้สึกว่าเสียงมันไม่ดี เลยอยากได้ DAC สักตัวมาขั้นครับ แต่ว่าไม่รู้ว่ากับชุดที่มีอยู่ต้องใช้ DAC ประมาณไหนถึงเพียงพอ เพราะว่ามันมีตั้งแต่หลักร้อย หลักพัน หลักหมื่นเลย เลือกไม่ถูกเลยครับผม
                              ต่อตรงๆ จาก Notebook เข้า Power Amp เลยเหร๋อครับ

มันน่าจะใช้ Notebook >> Pre Amp >> Magnet MA400a >> Polk RTiA 3 นะ...

Comment

Working...
                              X