Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ? sound card หรือ? dac สำหรับฟังเพลงดูหนังด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำ? sound card หรือ? dac สำหรับฟังเพลงดูหนังด้วยครับ

มีงบ 3000 ถึง 4000 ขอบคุณคับ

Sent from my Redmi Note 4 using Tapatalk
    Last edited by monky99; 5 Aug 2017, 12:50:25.

ใช้งานทั่วไป ซาวน์การ์ดก็สะดวกดีครับ Asus Xonar Essence STX รุ่นแรก เกินงบหน่อยแต่เป็นตัวเลือกที่ดีครับ

Comment

ถามผม ผมตอบรวมๆดังนี้ครับ
      1.ต้องดูว่าสัดส่วนการฟังเพลงกับดูหนังมากน้อยแค่ไหน คือว่าถ้าพอๆกัน หรือต่างไม่เยอะเลือกdac ถ้างฟังเพลงมากกว่าเลือกdac ดูหนังมากกว่า sound card
      2.คงต้องดูว่าท่านเอาไปใช้กับอะไร หูฟังหรือลำโพง แล้วคงต้องถามต่อไปหูฟังหรือลำโพงเป็นระบบ2.0 หรือ5.1
      ถ้าแบบแรกไม่ว่าดูหนังหรือฟังเพลง เลือกdacครับ เพราะผมมองว่าถึงจะดูหนังเป็นหลัก แต่ชุดที่ใช้ต่อมันแค่2.0 ถึงจะใช้ sound cardที่มีระบบ5.1
      แต่ชุดที่ใช้ต่อมันก็ได้2.0อยู่ดี อย่างมากมันก็เป็นแค่การจำลองเสียง5.1มาใช้ ซึ่งผมมองว่ามันสู้ชุด5.1จริงๆไม่ได้ครับ
      ส่วนเรื่องตัวไหน ผมไม่มีคำตอบครับ เพราะผ่านมาน้อยครับ

Comment

dragonfly black น่าจะจบ

Comment

Working...
        X