Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำได้ไหม เปลี่ยน PCI Soundcard ดึกดำบรรพ์ เป็น USB DAC ล้ำๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำได้ไหม เปลี่ยน PCI Soundcard ดึกดำบรรพ์ เป็น USB DAC ล้ำๆ

สวัสดีครับทุกท่าน พอดีเพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกเว็บนี้ เข้าเรื่องเลยละกันคือว่าผมมี PCI Soundcard Creative Soundblaster Live value (CT4830) อยู่(ตอนนี้หาDriver ไม่ไดแล้ว) อยากแปลงร่างมันเป็นUSB DAC เทพๆซักตัวไม่รู้ว่าจะทำได้ไหมหรือว่าทำไปแล้วคุ้มหรือเปล่า และก็.....มันทำยังไง (พื้นฐานวิศวะกรรมต่ำมาก) image.jpg ยังไงรบกวนหน่อยครับทุกท่าน

ทำได้แหละแต่คงยุ่งน่าดูจะคุ้มค่าของ ค่าเสียเวลารึเปล่า
    USB DAC เดี๋ยวนี้ 500-1,000บาท คุณภาพก็เกิน SC ราคาพอกันไปไกลแล้ว

Comment

USB นาจะแพงกว่าการ์ด

https://www.aliexpress.com/item/PCI-...00023.2.UNnFci
      Last edited by tiger X-fi; 9 Jul 2017, 23:09:22.

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
        USB นาจะแพงกว่าการ์ด

https://www.aliexpress.com/item/PCI-...00023.2.UNnFci
        การ์ดเก่าๆ ในตำนาน ถ้าเอามาใช้ได้นี่แจ่มเลยนะครับ ทำภาคจ่ายไฟดีๆแจ่มเลย

Comment

เรื่องของเรื่องคือ อยากได้Audio Interface แบบไงดีSound card ห้องอัดเสียงอ่ะครับ เอาไว้อัดGuitar , เสียงร้อง ,Sound midi อะไรประมาณนี้ แต่ พวกนั้นพี่เค้าก็เล่นเอาหลักหมื่นกันเลยทีเดียว พอดีไอตัวนี้มันไม่ได้ใช้ทำอะไรอยู่แล้ว เลยมีความคิดขึ้นมาประมาณนี้อ่ะครับ

จาก.......

โมให้เป็น.........
          หรืออะไรที่ใกล้เคียงอ่ะฮะ....
          ไม่รู้มันจะคุ้มมั๊ย มันจะทำได้หรือเปล่า เลยเอามาปรึกษาทุกท่านอ่ะครับ
          Last edited by Tonghub; 10 Jul 2017, 19:30:39. Reason: แก้ไขรูปภาพ

Comment

เห็นแล้วคิดถึง
            ดัดแปลงไม่คุ้มครับ
            อิอิ ผมมี creative awe 32 slot isa กับ yamaha dauther board 4 mb ยังได้แต่เสียดาย ตอน mb เปลี่ยนเป็น pci

Comment

ดัดแปลงทาง HW ยังพอนึกภาพใด้

แต่ driver นิจะทำยังไงหว่า - -

Comment

หา Audio Interface แท้ๆ มาใช้ดีกว่าครับ

รุ่นต่ำกว่าหมื่นก็มีเยอะแยะ

http://proplugin.com/index.php/categ...ewCategory=USB

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                  ดัดแปลงทาง HW ยังพอนึกภาพใด้

แต่ driver นิจะทำยังไงหว่า - -
                  ยังก็ต้องพึงไดรเวอร์อยูดี

Comment

นั่นล่ะ ผมสงสัยตรงที่เราต้องลง Driver ของตัวแปลง USB เป็นอย่างแรกแน่นอนล่ะ

หลังจากนั้นก็ Driver สำหรับตัวซาวน์การ์ดอีกที

มันจะกลายเป็น driver ซ้อน driver ซึ่งจะไช้งานใด้เต็มฟังก์ชั่นทุกอย่างของการ์ดใด้เหรอ

Comment

น่าจะไม่โอ เทคโนโลยี มันก้าวมาไกลแล้ว คุณภาพที่ดีขึ้นในราคาที่ถูกลง ซื้อใหม่ดีกว่า

พวก Focusrite Scarlett ราคาก็ไม่ถึงหมื่นนี่ แถมได้ปรีไมค์ที่เสียงพอใช้ได้เลยนะ ลองดูตัวที่ต้องใช้ไฟจาก Adepter อ่ะครับ

ส่วนตัวที่ใช้ไฟ จาก usb ไม่อยากแนะนำ

Comment

Working...
                      X