Announcement

Collapse
No announcement yet.

งบ 15k หาsoundcard หรือ dac ดีครับแนะนำด้วย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งบ 15k หาsoundcard หรือ dac ดีครับแนะนำด้วย

พอดีจะเปลื่ยน sound card ใหม่ครับของเดิมเสีย เน้นฟังเพลง ไม่เคยฟัง dac เลยครับอยากลอง ถ้าเป็น dac แนะนำตัวใหนดีครับ งบ15k บวกลบ ได้นิดหน่อย
    ลำโพงเดิมใช่ microlab h500 ครับ ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำแนะนำครับ

ลองดูตัวนี้ถูกดี ราคา330usd ส่งฟรี

ES9028 ES9028PRO DAC OPA604AP * 4 + AD797 * 2 + Amanero USBการ์ด

https://th.aliexpress.com/store/prod...612.0.0.qcGCMx

เพิ่มอีกนิดคนเล่นเยอะก็ตัวนี้ครับ ES9028 ES9028PRO หม้อแปลงToridal * 2(ของอังกฤษ) + Muses 02*2 + AD797 * 2 + Amanero USBการ์ด ราคา 541usd

https://th.aliexpress.com/store/prod...612.0.0.qcGCMx

Comment

เน้นฟังเพลง เปลี่ยนลำโพงไปเลยไม่เห็นผลกว่าเหรอ

Comment

หาลำโพง 2.0 มือ 1 หรือ 2 ในงบนี้ได้เลย + DAC ราคาประมาณ 2-3 พัน

เก็บ microlab h500 ไว้ดูหนัง เล่นเกม ดีกว่าครับ...

ส่วน DAC ลองๆ เข้าไปหาดูในลิงก์นี้ก็ได้ครับ ราคาน่าคบหลายตัวอยู่...
        https://www.overclockzone.com/forums...ลอด-6J9
        Last edited by lekkiki; 3 Jul 2017, 19:17:26.

Comment

งบประมาณนี้ จัดลำโพงที่มี dac ในตัวอย่าง b&w mm-1 ได้เลย

Comment

เป็นผมเองถ้ามีงบเท่านี้นะ
            ผมจัด DAC/Amp FX-Audio D802C // 5,500บาท
            Elac Debut B5 Bookshelf Speaker // 9,500บาท

จบแบบฟินๆ

Comment

ถ้าหาลำโพง ลองหา KEFX300 ดูครับ http://international.kef.com/x300a ผมว่าเสียงดีครับ
              ถ้าหา Dac-Amp ลองดู JDS - The element ดูครับ https://www.jdslabs.com/products/151/the-element/

Comment

เอาแล้วไงล่ะ กำเงินไว้หมื่นห้า แต่ละคนแนะนำเหมือนมีงบ 30k

Comment

Originally posted by Yoshitsune View Post
                  เอาแล้วไงล่ะ กำเงินไว้หมื่นห้า แต่ละคนแนะนำเหมือนมีงบ 30k
                  ผมแนะนำไม่เกินนา 15,000 พอดีเป๊ะ

Comment

มาแนะนำมั่งครับ

FX-Audio D802C + Wharfedale Diamond 220

5,500 + 7,900 = 13,400 + งบเหลือพันกว่าบาท เอาไปลงสายลำโพง Canare 4S11 เมตรละ 170 บาท ต่อแบบ bi-wire

DAC ไม่ต้อง เพราะเป็น Direct Digital Amp แค่ต่อสาย USB จากคอมพ์เข้า Amp กับต่อสายไฟ สายลำโพง จบเลยครับ

ป.ล. ผมก็ใช้อยู่ แต่เป็น D802C + Wharfedale 230

Comment

Originally posted by osxp View Post
                      มาแนะนำมั่งครับ

FX-Audio D802C + Wharfedale Diamond 220

5,500 + 7,900 = 13,400 + งบเหลือพันกว่าบาท เอาไปลงสายลำโพง Canare 4S11 เมตรละ 170 บาท ต่อแบบ bi-wire

DAC ไม่ต้อง เพราะเป็น Direct Digital Amp แค่ต่อสาย USB จากคอมพ์เข้า Amp กับต่อสายไฟ สายลำโพง จบเลยครับ

ป.ล. ผมก็ใช้อยู่ แต่เป็น D802C + Wharfedale 230
                      Diamond 220 ตัวนี้แนวเสียงเป็นไงครับท่าน osxp ถ้าเทียบกับ Debut B5 ตัวไหนคุ้มกว่ากัน??
                      สาย Canare 4S11 แนวเสียงเป็นไงครับ??
                      แล้วมีสายยี่ห้อ/รุ่นอื่นที่ราคาใกล้ๆกันแนะนำอีกบ้างครับ?
                      Last edited by Arjuna; 5 Jul 2017, 16:41:38.

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
                        Diamond 220 ตัวนี้แนวเสียงเป็นไงครับท่าน osxp ถ้าเทียบกับ Debut B5 ตัวไหนคุ้มกว่ากัน??
                        สาย Canare 4S11 แนวเสียงเป็นไงครับ??
                        แล้วมีสายยี่ห้อ/รุ่นอื่นที่ราคาใกล้ๆกันแนะนำอีกบ้างครับ?
                        2 รุ่นนั้น ยังไม่เคยฟังครับ

แต่มี Diamond 9.1 กับ 230 อยู่ ก็พอจะเดาแนวเสียง 220 ได้บ้าง แต่ไม่รู้จะอธิบายยังไง ประมาณ 230 ลดเบส เพิ่มกลางอีกนิด

เอาเป็นว่า สำหรับรุ่น Diamond เป็นลำโพงที่ได้ทั้งดูหนัง ฟังเพลง ไม่นุ่มเกินไปจนดูหนังไม่สนุก และไม่กระด้างจนฟังเพลงไม่เพราะ

รายละเอียดใช้ได้ ออกแนวสุภาพหน่อย เบสนุ่มลึก ตามแบบลำโพงอังกฤษ

รุ่น 200 คุณภาพเสียงพัฒนาดีกว่ารุ่น 9 พอสมควรเลย (Series 9 > 10 > 100 > 200)

ช่วงนี้ Wharfedale กำลังมีโปรลดราคากลางปีอยู่ ถูกกว่าปีที่แล้วราวๆ พันนึง

ถ้าในรีวิว What HiFi Debut B5 ได้ 4ดาว รุ่น 220 ได้ 5ดาว + รางวัล Best Speaker 2014 (รุ่นราคาไม่เกิน 200ปอนด์) แต่รีวิวต่างกัน 2 ปี

ส่วนสาย 4S11 ออกแนว flat แหลมจะใสกว่า 4S6 เหมาะกับชุดเริ่มต้น หรือชุดที่เสียงลงตัวอยู่แล้ว

ผมก็ใช้ยาวมาหลายปีแล้ว ยังไม่คิดเปลี่ยนรุ่น มีแต่ซื้อเพิ่ม ตอนนี้เฉพาะ 4S11 มีอยู่ 20เมตร ใช้งานจริง 15เมตรครับ

ป.ล. ผมฟังแนว Jazz Bossa POP EDM

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

Diamond ชี้ขาดว่าดีกว่าทีรุ่่นไม่ไ่ด้ครับ
                            Series 9 ท่อลมหน้า> 10 ท่อลมหลัง>220 ตู้ปิด
                            ท่อลมหน้าจัดวางงายกว่าทอลมหลังครับ

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
                              Diamond ชี้ขาดว่าดีกว่าทีรุ่่นไม่ไ่ด้ครับ
                              Series 9 ท่อลมหน้า> 10 ท่อลมหลัง>220 ตู้ปิด
                              ท่อลมหน้าจัดวางงายกว่าทอลมหลังครับ
                              220 ท่อลมลงช่องเหนือฐานครับท่านเสือ

Comment

Working...
                              X