Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำลำโพง ฟังเพลงให้หน่อยครับ 2.1 งบ ไม่เกิน 10000 และ DAC สักตัวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำลำโพง ฟังเพลงให้หน่อยครับ 2.1 งบ ไม่เกิน 10000 และ DAC สักตัวครับ

สวัสดีครับ ช่วยแนะนำ ลำโพง 2.1 หรือ 2.0 สำหรับฟังเพลงโดยเฉพราะให้หน่อยครับ เพลงที่ฟัง ก็ทุกๆแนว สากล ไทย ได้หมด เกมส์เล่นด้วยบ้างครั้ง หนังดูบ้างครับ ตอนนี้ใช้ EDIFIER R1700BT อยู่ครับ 2.0 กำลังจะขาย ขยับไปเล่น แพงๆหน่อยครับ และช่วยแนะนำ DAC หรือ ซาวการ์ดที่เหมาะสำหรับฟังเพลงหน่อยครับ Sound card ขอเป็นแบบ PCI E x1 นะครับ เพราะบอร์ดไม่มี Slot PCI

งบลำโพงตั้งไว้ ไม่เกิน 10,000 บาท ครับ เห็นพวกกันแนะนำ ยี้ห้อ SWANS M50W ครับ ส่วน DAC ตอนนี้ลอง FOSTEX PC100 USB-HR2 อยู่ครับ ใช้ได้เลย มีตัวไหนแนะนำดีกว่านี้หรือ ตอบโจทย์เรื่องการฟังเพลงแนะนำเข้ามาได้ครับ

Dac ไมแพงนาใช้ DAC TE7022 chip + หลอด 6J9 / FX AUDIO DAC SQ5

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
      Dac ไมแพงนาใช้ DAC TE7022 chip + หลอด 6J9 / FX AUDIO DAC SQ5
      ลำโพงล่ะท่านเสือ แนะนำหน่อยครับ M200 MK III ดีไหมครับ 2.0 ครับ สายของท่านผมยังใช้อยู่ ทนจริงๆครับ

Comment

Originally posted by nikjaza View Post
        ลำโพงล่ะท่านเสือ แนะนำหน่อยครับ M200 MK III ดีไหมครับ 2.0 ครับ สายของท่านผมยังใช้อยู่ ทนจริงๆครับ
        ลำโพงไมรู้เลยครับ...ไมได้ิิกไปไหน..เลยไมเคยไปลองฟัง...DAC นียังพอมีผานหูบ้างครับ
        สายสังใหมได้แล้ว....ใช้ทนหรือทนใช้ครับ ....555+
        -------------
        มี Xmos เหลืออยู่ตัวสนใจมั๊ยครับ ในรูปตัวดำทีเหลืออยู
        Last edited by tiger X-fi; 8 Jun 2017, 07:42:44.

Comment

จะขาย R1700BT เท่าไรครับ กำลังสนใจรุ่นนี้ครับ

Comment

Originally posted by nutef View Post
            จะขาย R1700BT เท่าไรครับ กำลังสนใจรุ่นนี้ครับ
            อ่อเพื่อนผม มันว่าจะซื้อต่อครับ ยังไงจะแจ้งให้ทราบนะครับ วันเสาร์นี้ครับ

Comment

Edifier S350DB ครับ ^^

Comment

ผมเป็นคนนึงที่กำลังจะซื้อลำโพงใหม่อยู่เหมือนกัน ไปหาฟังมาก็พอสมควร
                Edifier S350DB ผมก็ว่าจะเอาตัวนี้แหละ แต่ไม่มีของ รอมา2เดือนแล้ว ถามตามร้าน(แทบทุกร้านที่ขาย) ที่เอามาขายกันเป็นแค่ล็อตเปิดตัวมีไม่กี่ตัว ส่วนเรื่องเสียงเท่าที่ลองฟังมาลำโพงตัวนี้เด่นกลางแหลมครับ เปิดกว้าง ใส รายละเอียดถือว่าใช้ได้เลยครับ ส่วนเสียงตู้ซับ ผมก็ไม่มั่นใจนักว่าวางถูกหรือเปล่า(อาจจะเป็นเพราะพื้นที่จำกัด) เสียงลงได้ต่ำทีเดียวครับ แต่ทำไมผมฟังแล้วรู้สึกมันไม่กลืนกับลำโพง 2ตัวหน้าก็ไม่รุ้แฮะ แต่โดยรวมแล้วชอบครับ

ตอบ จขกท ต่ำกว่าหมื่น และดีกว่า EDIFIER R1700BT ผมว่ามันจะไม่***งเท่าไหร่ครับ
                อย่าง r2000db รุ่นพีมันก็ได้ความอิ่มหนาของเสียงเพิ่มมาหน่อยเบสลูกโตขึ้น
                รุ่น e25hd เสียงก็ดีเกินขนาดตัว แต่ใช้อันเดิมก็ได้ครับ ฮ่าๆ
                fostex pm0.3 / 0.4 เสียงก็ดีเกินตัวครับ แต่บรรยายไม่ได้ลองมาหน่อยนึงฮ่าๆ แต่ตัวมันเล็กมากเมื่อเทียบกับ edifier
                M200 MK III รายละเอียดดีมากๆครับ แหลมเป็นประกาย แต่แอบบางนิสนึง(ขหสต)เสียงเบสก็ไว้ฟังเพราะครับ ไม่ได้มันตูมตามอะไร เปิดฟังเทียบกับ Q Acoustics BT3 แล้วเลือกง่ายเลยครับ แต่จะเกินงบไปหน่อย

สุดท้าย 2.1 เชียร์ s350db
                2.0 เชียร์ BT3 ครับ

Comment

ดันหน่อยครับ ตอนนี้ผมหา Swans M50W ไม่ได้เลย

Comment

Teac UD-H01 มือสองเท่าไหร่ตอนนี้ครับ

Comment

มือ 1 ไม่มีร้านไหนมีของเลยครับตัวลำโพง Swans M50W ท่านใดพอชี้เป้าหมาย แนะนำได้นะครับ

Comment

Originally posted by nikjaza View Post
                        Teac UD-H01 มือสองเท่าไหร่ตอนนี้ครับ
                        เห็นปล่อยอยู่ 7500 ครับ...

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=233988

Comment

Originally posted by lekkiki View Post
                          เห็นปล่อยอยู่ 7500 ครับ...

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=233988
                          ครับ

Comment

ถ้าสมัยก่อน Swans M50W ถือว่า เป็น2.1 ที่ เขย่าวงการ2.1มากด้วยน้ำเสียงกับราคา
                            ผมซื้อมาใช้ ตั้งเเต่ออกใหม่ๆ เกือบ1ปีได้
                            เเต่ยุคใหม่ๆย่อมมีอะไรใหม่ๆเข้ามา เท่าทีผมมองนะ Edifier S350DB เป็นอะไรที่หน้าสนใจสุด ณตอนนี้ ด้วยราคาจ่ายหมื่น ทอนมา 100บาท
                            ได้ลำโพง คู่หน้า แบบไบแอมป์ มีรีโมทมาให้ ต่อไร้สายก็ได้ มีdacในตัว มีช่อง coax กับ optical มาให้
                            ณ ตอนนี้ ราคาต่ำกว่าหมื่น Edifier S350DB ผมคิดว่า จบสุด ฮ่าๆ
                            ผมไม่ได้เชียร์นะเเต่คิดว่า ในเงิน 1 หมื่นบาท กับสิ่งที่ได้มา มัน สมเหตุสมผล ฮ่าๆ
                            ลองไปฟังดูก่อนตันสินใจครับ ^^

Comment

Originally posted by lookchid View Post
                              ถ้าสมัยก่อน Swans M50W ถือว่า เป็น2.1 ที่ เขย่าวงการ2.1มากด้วยน้ำเสียงกับราคา
                              ผมซื้อมาใช้ ตั้งเเต่ออกใหม่ๆ เกือบ1ปีได้
                              เเต่ยุคใหม่ๆย่อมมีอะไรใหม่ๆเข้ามา เท่าทีผมมองนะ Edifier S350DB เป็นอะไรที่หน้าสนใจสุด ณตอนนี้ ด้วยราคาจ่ายหมื่น ทอนมา 100บาท
                              ได้ลำโพง คู่หน้า แบบไบแอมป์ มีรีโมทมาให้ ต่อไร้สายก็ได้ มีdacในตัว มีช่อง coax กับ optical มาให้
                              ณ ตอนนี้ ราคาต่ำกว่าหมื่น Edifier S350DB ผมคิดว่า จบสุด ฮ่าๆ
                              ผมไม่ได้เชียร์นะเเต่คิดว่า ในเงิน 1 หมื่นบาท กับสิ่งที่ได้มา มัน สมเหตุสมผล ฮ่าๆ
                              ลองไปฟังดูก่อนตันสินใจครับ ^^

ครับผม ขอบคุณครับ สำหรับ Edifier S350DB ของหมดเหมือนกันครับ ลองสอบถามทางร้านแล้วเหมือนกันครับ ของเข้าประมาณ สิ้นเดือนครับ

Comment

Working...
                              X