Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามลำโพง 2.0 กับ Sound Card

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามลำโพง 2.0 กับ Sound Card

พอดีอยากลองใช้ Sound card ดูบ้าง เพราะใช้ On Board มาตลอด แต่เท่าที่ดู Sound card จะเน้น 5.1 7.1 ซะส่วนใหญ่ เลยอยากถามว่า มีแบบสำหรับ 2.0 บ้างไหมครับ ส่วนใหญ่ฟังเพลง กับเล่นเกม แนะนำรุ่นไหนบ้างครับ

ขอบคุณครับ

เลน DAC ดีกว่าครับ ...เดียวนี้ถูก...ตัวเลือกมีเยอะมาก...แทบทุกระดับราคาเลย
    ---------
    เลนเกมส์ด้วย ซาวการ์ดดีกว่า 2.0 มันก็ใช้ได้ครับ

Comment

ว่าตามท่านเสือครับ เล่น DAC ดีกว่า
      ทุกวันนี้ผมฟังเพลง เล่นเกม ดูหนัง ผ่าน DAC ตัวเดียวนี่แหละ

Comment

ชอบเพลง DAC ตัวเดียวจบ

Comment

ก่อนอื่นต้องขออนุญาตท่านฯเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ

รบกวนสอบถามต่อ/เพิ่มเติมครับ > อยากถามว่าเราควรใช้พอร์ตอะไรดีต่อจากคอมไปเข้า DAC ก่อนเข้าแอมป์
          ระหว่าง > ขาเข้า S/PDIF (เฉพาะCoaxial) กับ USB(เป็นUSB2.0/1.1 จากสเปกเมนบอร์ดผมครับ GA-EP31-DS3L, rev. 2.1)
          ขาออกเป็น LR (RCA)
          และจะมีข้อดีข้อเสียเรื่องเสียงแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ

กรณีใช้...เฉพาะฟังเพลง...กับลำโพง2.0(จะไม่ใช้หูฟ้ง)

รายการอุปกรณ์ที่จะใช้ต่อพ่วง
          คอมบอร์ด > GA-EP31-DS3L, rev. 2.1 : Realtek ALC 888 codec
          OS > Windows 7 Ultimate SP1 64bit
          DAC > USB? or S/PDIF(Coaxial)?
          สายRCA > van den hul the first
          อินทิเกรตแอมป์ > NAD 3225PE, 40 watts per channel into 8? (stereo), Input sensitivity: 2.5mV (MM), 160mV (line)
          สายลำโพง > van den hul magnum
          ลำโพง > B&W DM620
          (ลำโพงซับ/คู่, Active > Yamaha YST-SW200 อาจจะใช้ ถ้าจำเป็น)

รบกวนท่านฯๆผู้รู้ด้วย ขอบคุณครับ
          Last edited by ARCHtists; 26 May 2017, 13:29:22.

Comment

เอาจริงๆ Coaxialก็ยังได้เปรียบ เรืองสาย หาสายได้ง่ายราคาถูกกวา...แกนสายหนากวา .พูดถึงทัวๆไป
            สาย Coaxial spdif/gnd
            สาย USB V+/D-/d+ /gnd ยังมีไฟเลี้ยงมาเกียว
            แตถ้าเอาความสะดวก...ใช้ USB ง่ายดีครับ

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
              เอาจริงๆ Coaxialก็ยังได้เปรียบ เรืองสาย หาสายได้ง่ายราคาถูกกวา...แกนสายหนากวา .พูดถึงทัวๆไป
              สาย Coaxial spdif/gnd
              สาย USB V+/D-/d+ /gnd ยังมีไฟเลี้ยงมาเกียว
              แตถ้าเอาความสะดวก...ใช้ USB ง่ายดีครับ
              ขอบคุณมากครับ
              พอดีมีสาย75โอห์มอยู่บ้าง จะลองเอามาใช้ดูครับ
              ScreenHunter_16188 May. 26 17.48.jpg
              เป็นสายvideo cableเก่าแล้ว พอจะใช้เป็นสายCoaxialได้ไหมครับท่านฯtiger X-fi
              ScreenHunter_16189 May. 26 17.49.jpg

Comment

โอ้ว...........

Comment

Working...
                X