Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง audioengine a5+ กับ q acoustic bt3 ตัวไหนเหมาะกว่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง audioengine a5+ กับ q acoustic bt3 ตัวไหนเหมาะกว่าครับ

ส่วนใหญ่ฟัง you tube , mp3 แนวเพลงร้อง pop dance ทั้งช้าและเร็ว kate perry , fifth harmony , k pop ,เพลงจีน ตอนนี้ใช้ luna eclipse อยู่ครับ

Luna มีอะไรขาด - เกิน ไปบ้างล่ะคับ ถึงจะเปลี่ยน

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
      Luna มีอะไรขาด - เกิน ไปบ้างล่ะคับ ถึงจะเปลี่ยน
      อยากจะได้เบส ชิ้นดนตรี หรือว่า ไฟล์ที่ฟังหยาบไป up ก็ไม่คุ้มครับ

Comment

ถ้า Luna > Bt3 เบสลดลงนะครับ ลดเยอะเลย แต่ได้ความกระชับขึ้น เสียงกลางเสียงร้องดีกว่าค่อนข้างมาก หวานกว่า รายละเอียดดีขึ้น เสียงแหลมจะไม่จัดจ้านเท่า luna แต่ฟังแล้วรู้สึกดีกว่าครับ และที่สำคัญเสียงโปร่งกว้างฟังสบายกว่าครับ ลองไปฟังเองเลยครับ ฟังแล้วรู้เลย อิอิ
        แต่ซื้อลำโพงพวกนี้ก็พยายามหาไฟล์เพลง lossless มาฟังในเครื่องด้วยจะยิ่งดีครับ ผมก็เปลี่ยนจาก luna มา bt3 แต่เพิ่งเปลี่ยนมาได้เดือนเดียว ส่วน A5+ ยังไม่เคยฟังครับ รอท่านอื่น

Comment

จากที่ฟังรีวิวมา Luna แหลมจัดสุด ผมว่าผมมาทางนี้แล้วนะ ยังรู้สึกจัดไป , BT เสียงกลางๆกำลังดีแหะ ชอบเลย แต่คงต้องหา SUB ต่อเพิ่มอีก , A5+ เสียงหม่นๆติดดาร์คไปอ่ะ ผมไม่ชอบเลย

อยากได้เบสคงหาจาก 2.0 ยากละครับ เปลี่ยนโจทย์ไป 2.1 ดีกว่ามั้งครับ
          Last edited by RH_MayBee; 15 May 2017, 09:47:07.

Comment

A5+ กับ BT3 ไม่ได้เบสแบบที่ท่านหานะครับ ถ้า Luna เบสยังไม่โดน ท่านต้องมา 2.1 แล้วล่ะ

Comment

Luna เบสเยอะจริง แต่ผมว่าเบสมันไม่มีคุณภาพอ่ะ - - ตอบสนองช้า มีดีเลย์ เหมือนจูนปริมาตรตู้มาไม่ดี ทำให้ฟังแล้วจังหวะเพลงไม่เนียนเป็นเนื้อเดียวกัน

เพลงแนวที่ จขกท ว่ามานั้น ไม่ต้องห่วงคับแนวบานปลายทั้งนั้นเลย โดยเฉพาะเพลงจีน

ผมว่า BT3 น่าจะลงตัวนะ คือเบสอาจไม่เยอะ แต่เพลงจีนก็ไม่ต้องไช้เบสอยู่แล้วหนิ ถ้ารู้สึกไม่พอใจค่อยหาซัพมาเพิ่ม

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                Luna เบสเยอะจริง แต่ผมว่าเบสมันไม่มีคุณภาพอ่ะ - - ตอบสนองช้า มีดีเลย์ เหมือนจูนปริมาตรตู้มาไม่ดี ทำให้ฟังแล้วจังหวะเพลงไม่เนียนเป็นเนื้อเดียวกัน

เพลงแนวที่ จขกท ว่ามานั้น ไม่ต้องห่วงคับแนวบานปลายทั้งนั้นเลย โดยเฉพาะเพลงจีน

ผมว่า BT3 น่าจะลงตัวนะ คือเบสอาจไม่เยอะ แต่เพลงจีนก็ไม่ต้องไช้เบสอยู่แล้วหนิ ถ้ารู้สึกไม่พอใจค่อยหาซัพมาเพิ่ม
                ถ้าเทียบ LUNA กับ CERWIN VEGA XD3 ล่ะครับท่านหรอย(ราคาต่างกันพอสมควร) ตัวไหนเวิร์คกว่ากันครับ ถ้าฟังพวก Rock Metal อ่ะครับ ขอบคุณครับท่านหรอย

Comment

ถ้า 2 ตัวที่ว่านั่น Luna แน่นอนจ้ะ

Comment

ถ้า 2 ตัวที่ว่านั่น Luna แน่นอนจ้ะ
                    พอดีอยากลอง2.0ที่เบสอิ่มๆใกล้เคียง2.1ครับท่านหรอย ฟังในห้องเล็กๆเบสคงได้สัมผัส ขอบคุณครับท่าน

Comment

ถ้า 2.0 เบสอิ่ม นึกออกตัวเดียว Dynaudio XEO 2 (ราคามหาโหด)

แต่ถ้ามองเรื่องเสียงอย่างเดียวนะ ฟังมันมาก... เป็นลำโพงเล็ก แต่เสียงอลัง...จิงๆ

อ้อ... เพิ่มอีกตัว polk hampden ตัวนี้เบสก็เยอะนะ เสียงโดยรวมพอใช้ (คหสต.) เสียงคล้าย 2.1 มาก...

Last edited by lekkiki; 19 May 2017, 19:13:28.

Comment

ผมชอบ MC15 มากกว่า เสียงอาจจะสู้ไม่ใด้แต่หน้าตากินขาด ดอกลำโพงให้ให้อารมณ์ลำโพง Totem มากอ่ะ

Comment

ผมใช้ A2+ กับ Sub ของวาฟีเดลตัว 8 นิ้ว ลงตัวดีน่ะครับได้ทั้งรายล่ะเอียดของเสียงและเบส ฟังเพลงได้ทุกแนว ปรับเบสได้ตามความชอบ

Comment

Working...
                          X