Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSU มีผลต่อเสียงมั้ย ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PSU มีผลต่อเสียงมั้ย ?

เคยอ่านในรีวิวต่างๆ โดยสรุปๆ ประมาณว่าทุกส่วน
    มีผลต่อเสียงหมด เช่น hdd เฟรชไดร์ฟ สายไฟ ฯลฯ
    ตั้งแต่น้อยแบบฟังแทบไม่ออก ไปจนถึงมากจนฟัง
    ได้ถึงความแตกต่าง

ผมกำลังจะเปลี่ยน PSU ใหม่ ทำให้เกิดความสงสัยว่า
    PSU ที่จ่ายไฟได้นิ่ง กระแสสะอาดมีผลต่อเสียงมั้ย ?

PSU ที่มองไว้ 2 รุ่น คือ Corsair CX650M กับ
    Thermaltake 650 Smart Modolar ที่ผ่านมา
    เน้นความทนทานเป็นอันดับแรก แต่พอมีเครื่องเสียง
    มามีส่วนเกี่ยวข้องด้วย เลยอยากเลือก PSU ใหม่ที่
    สามารถเสริมในด้านนี้

ถ้ามีผล สามารถเพิ่มงบได้อีก 1-2 พัน แต่ถ้าไม่มีผล
    คงจบที่ Corsair CX650M ครับ

สะอาดไม่สะอาด ผมว่ามันต้องเปลี่ยนตั้งแต่ระบบไฟบ้านเลยนะ

Comment

ถ้าตอบ ก้คงต้องบอกว่ามีผลหมด หัวยันหาง แต่จะฟังออกไม่ออก อันนี้ปัญหาโลกแตก เทสง่ายๆลองกลับสายสัญญาณหริอปลั๊กไฟ ถ้าฟังไม่ออก ก็ไม่ต้องไปคิดมากกับมันคับ

Comment

เคย

1. ถอดปลั้ก UPS ออก เพื่อให้มันทำงานด้วยไฟจาก UPS + ตัดกราวน์ออกไป

2. ตัด UPS ออก เสียบปลั้กโดยตรง แต่ยังเว้นสายกราวน์ใว้

3. ตัด ups ออก ไม่ต่อกราวน์

ฟังแทบตาย ฟังไม่ออก แต่มีเสียงจี่เบาๆ เพิ่มขึ้นมาแบบใด้ยินชัดเลย คงเพราะขาดกราวน์

ถ้าเปลี่ยนพาวเวอร์ ผมว่าต้อง system ระดับ 3 หมื่น up อ่ะ ถึงจะแยกใด้

Comment

PSU กับ HDD มีผลกับการฟังเพลง ผมแยกได้ชัดเจนเลยครับ

แต่เป็นเรื่องเสียงรบกวนจาก HDD หมุน กับเสียงพัดลมจาก PSU นะ

พอเปลี่ยนเป็น SSD กับ PSU แบบที่พัดลมหยุดหมุนเวลาโหลดต่ำ

ก็ตัดเรื่องเสียงรบกวนจาก 2 อย่างนี้ออกไปได้ทันที ยกระดับคุณภาพเสียงได้อีกเยอะ ถ้าห้องฟังคุณเงียบพอครับ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
            เคย

1. ถอดปลั้ก UPS ออก เพื่อให้มันทำงานด้วยไฟจาก UPS + ตัดกราวน์ออกไป

2. ตัด UPS ออก เสียบปลั้กโดยตรง แต่ยังเว้นสายกราวน์ใว้

3. ตัด ups ออก ไม่ต่อกราวน์

ฟังแทบตาย ฟังไม่ออก แต่มีเสียงจี่เบาๆ เพิ่มขึ้นมาแบบใด้ยินชัดเลย คงเพราะขาดกราวน์

ถ้าเปลี่ยนพาวเวอร์ ผมว่าต้อง system ระดับ 3 หมื่น up อ่ะ ถึงจะแยกใด้
            เคยต่อผ่าน UPS เสียงมันดร็อปลง
            ตอนหลังเปลี่ยนมาใช้ปลั๊กกรอกไฟ Clef แทนครับ

Originally posted by osxp View Post
            PSU กับ HDD มีผลกับการฟังเพลง ผมแยกได้ชัดเจนเลยครับ

แต่เป็นเรื่องเสียงรบกวนจาก HDD หมุน กับเสียงพัดลมจาก PSU นะ

พอเปลี่ยนเป็น SSD กับ PSU แบบที่พัดลมหยุดหมุนเวลาโหลดต่ำ

ก็ตัดเรื่องเสียงรบกวนจาก 2 อย่างนี้ออกไปได้ทันที ยกระดับคุณภาพเสียงได้อีกเยอะ ถ้าห้องฟังคุณเงียบพอครับ
            ท่าน osxp ตอบได้เคลียร์ และตรงประเด็น

ผมใช้คอมต่อกับ USB ไปหา DAC อย่างเดียว
            โดย DAC ต่อไปเข้าเครื่องเสียง หรือต่อกับหูฟัง

อยากให้แนะนำยี่ห้อ และรุ่น PSU ให้ด้วย
            PSU สำหรับผมคงลองไปเรื่อยๆ ไม่ไหว
            เพราะต้องรื้อ และต้องประกอบกลับ กลัว
            ฮาร์ดแวร์ซ้ำ และ PSU ตัวหนึ่งใช้ได้นาน
            มากๆ ตัวเก่า Raidmax rx-730 ใช้มา
            6-7 ปีไม่เคยเสีย แต่ที่เปลี่ยนเพราะอายุ
            มันเยอะแล้ว กลัวใช้ๆ ไป เกิดพังขึ้นมา
            จะพาเอาชิ้นอื่นๆ ตามไปด้วยครับ

Comment

ส่วนตัวมีความเห็นดังนี้
              1. ต้นทางต้องดีก่อนครับ ผมหมายถึงระบบไฟทั้งบ้านนะ หรืออย่างน้อยที่สุดระบบไฟที่ใช้กับคอมก็แล้วกัน
              2.ส่วนpsu ผมว่าเน้นพวกที่จ่ายไฟนิ่งๆเสถัยร และ PSU แบบที่พัดลมหยุดหมุนเวลาโหลดต่ำน่าจะดีที่สุด psuบางรุ่นจะมีปุ่มปรับเรื่องพัดลมว่าจะให้หมุนตลอดเวลาหรือหมุนเฉพาะตอนที่ความร้อนสูงเท่านั้น อย่างของผมจะมีปุ่มปรับ นอกจากนี้อย่างของผมเอง ไม่ว่าเลือกแบบไหนพัดลมจะค่อนข้างเงียบมาก
              คือได้ยินนะเสียงพัดลมแต่เบาหูจนไม่รู้สึกรำคาญ
              ของผมใช้ยี่ห้อดอกไม้นะสำหรับpsu
              ปล.เห็นว่าใช้คอมต่อกับ USB ไปหา DAC อย่างเดียว
              โดย DAC ต่อไปเข้าเครื่องเสียง หรือต่อกับหูฟัง
              ซึ่งใช้แบบเดียวกับผม เพียงแต่ผมต่อกับหูฟัง ขอเพิ่มแบบนี้ครับ เห็นผล เนื่องด้วยผมไม่ทราบว่าDACนี้แบบพกพาหรือตั้งโต๊ะ เพราะผมใช้แบบหลัง
              แต่ผมต่อคอมต่อกับ USB ไปหา DAC แล้วต่อเข้าแอมป์หูฟังอีกตัว
              1.เปลี่ยนปลั๊กผนัง ก็เสียงเปลียนตามยี่ห้อปลั๊กผนัง
              2.สายไฟที่ใช้ต่อเครื่อง อันนี้เปลี่ยนจริงเจอมากับตัวเอง
              3.เปลี่ยนสายที่ใช้ต่อ อันนี้ก็เปลี่ยน
              คนที่ทำแล้วฟังไม่ออกก็ดีแล้วละครับ คนที่ฟังออกแสดงว่าเป็นคนมีกรรม มีเหตุต้องเสียเงิน ถามว่าทำไม คือพอฟังออกแล้วมันจะกลายว่าอยากทำให้เสียงดีกว่านี้
              มันเลยเป็นเหตุให้เสียเงิน ถามว่าแล้วจะจบตรงไหน ก็ตอบว่าเงินหมดตัวหรือไม่เจอเสียงที่ใช่สำหรับตัวเอง อย่าไปคิดมากครับเรื่องนี้ ฟังไม่ออกก็แล้วไป ฟังออกก็ค่อยๆเพิ่มกันไปครับ อย่าไปเล่นจนหมดตัวละก็พอแล้ว

Comment

Originally posted by Property View Post
                เคยต่อผ่าน UPS เสียงมันดร็อปลง
                ตอนหลังเปลี่ยนมาใช้ปลั๊กกรอกไฟ Clef แทนครับ

ท่าน osxp ตอบได้เคลียร์ และตรงประเด็น

ผมใช้คอมต่อกับ USB ไปหา DAC อย่างเดียว

อยากให้แนะนำยี่ห้อ และรุ่น PSU ให้ด้วย
                PSU สำหรับผมคงลองไปเรื่อยๆ ไม่ไหว
                เพราะต้องรื้อ และต้องประกอบกลับ กลัว
                ฮาร์ดแวร์ซ้ำ และ PSU ตัวหนึ่งใช้ได้นาน
                มากๆ ตัวเก่า Raidmax rx-730 ใช้มา
                6-7 ปีไม่เคยเสีย แต่ที่เปลี่ยนเพราะอายุ
                มันเยอะแล้ว กลัวใช้ๆ ไป เกิดพังขึ้นมา
                จะพาเอาชิ้นอื่นๆ ตามไปด้วยครับ
                PSU ผมเน้น 80+ Gold ยี่ห้อที่ผลรีวิวดีๆ เป็นหลักครับ

ตัวล่าสุดที่ซื้อ ก็ Corsair SF450 เป็นแบบตัวเล็กใส่กับเคส Mini ITX เอามาแทน Silverstone SFX ด้านบน ที่ยังเป็นรุ่นเก่าพัดลมยังหมุนตลอด

ถ้าให้แนะนำ ก็คง Super flower Leadex Gold II 650W

อ้อ ที่สำคัญสายดิน ควรต่อให้ครบด้วย สำคัญมากครับ

Comment

ขอบคุณครับ _/\_

Comment

Super flower Leadex Gold II 650W น่าสนใจมาก

Comment

รุ่น II ไม่รู้คุณภาพเป็นไง แต่รุ่นแรกพัดลมตั้งรอบใว้โครตแย่คับ - - ขายทิ้งไปล่ะ

auto ดังเกิน ขนาดไม่ใด้โหลดอะไร พัดลมยังดังกว่า Hyper 103 ตอน cpu โหลดเต็มกำลังเสียอีก

พอไช้ ECO Mode ก็ช้าเกินไป บอดี้ร้อนจี๋ พัดลมก็ยังเฉย ไม่หมุนสักที

ลาก่อย ... https://www.overclockzone.com/forums...ad.php/3453484

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                        รุ่น II ไม่รู้คุณภาพเป็นไง แต่รุ่นแรกพัดลมตั้งรอบใว้โครตแย่คับ - - ขายทิ้งไปล่ะ

auto ดังเกิน ขนาดไม่ใด้โหลดอะไร พัดลมยังดังกว่า Hyper 103 ตอน cpu โหลดเต็มกำลังเสียอีก

พอไช้ ECO Mode ก็ช้าเกินไป บอดี้ร้อนจี๋ พัดลมก็ยังเฉย ไม่หมุนสักที

ลาก่อย ... https://www.overclockzone.com/forums...ad.php/3453484

Leadex Gold 550W รุ่นแรก เงียบกริ๊บเลยครับ

Comment

Working...
                        X