Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีข้อสงสัยครับ หูฟังมันเลือกDACด้วยเหรอครับ หรือเขาเรียกว่าแมทชิ่งหว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีข้อสงสัยครับ หูฟังมันเลือกDACด้วยเหรอครับ หรือเขาเรียกว่าแมทชิ่งหว่า

ตามหัวข้อเลยครับสงสัยมาก

คือหลังจากได้ทดสอบDACใหม่มามันเกิดอาการอย่างนี้ครับ

VE Monk Plus ใส่ PCM5102 เสียงกลับนุ่ม รายละเอียดสูง ลงตัวสุดๆ แต่พอไปใส่ ES9023 เสียงกับแย่ลงตัวเดิมเยอะมากครับ เมโลดี้หาย โดนกลองกลับดนตรีกลบจนเกือบมิด

HD681 ใส่ PCM5102 เสียงแหลมเป็นสง่า คนบาดมาเลย แต่ยังไม่บาดเท่ากับออนบอร์ด เบสพอมีบ้าง พอไปใส่กับ ES9023 ตะลึงเลยครับ เสียงนุ่มกว่าเดิมมาก แหลม-กลาง-ต่ำ ลงตัวมาก รายละเอียดมาเต็มเลย ทั้งเวทีเสียง มิติด้านลึก เมโลดี้ที่ว่าหาย กลับมาเต็มที่พอๆกับ VE Monk Plusที่ใส่กับPCM5102 เบสกระชับลงได้ลึกพอดีลงตัวสุดๆ ฟังได้ทั้งเพลง Pop,ลูกทุ่ง,คลาสสิก,แจ๊ส หรือจะหนีไป Rock หรือ Metal มันก็ตอบสนองได้ดีมาก

Marshall Major II ใส่PCM5102 รายละเอียด ความโปร่ง นุ่มฟังสบายมาเลย เมโลดี้ก็มาเต็ม เสียงออกทางอุ่นๆ ฟังไปฟังมาคิดว่าไม่ใช่หูฟังฺROCKเลยนะ พอมาใส่ ES9023 ออกไปทางดาร์กเลย Bassเด่นมาก อิมแพ็คระดับพญายม กระเดื่องสนั่นหวั่นไหว โทนเสียงต่ำลงลึกมากกว่า2ตัวบน แต่ตามเดิมครับย่านเสียงกลาง-สูงดรอป เมโลดี้หาย โดนตนตรีกลบเกือบมิด

จากที่ดูๆมา ผมว่า Marshall ยังต้องหาDAC+AMP ที่จะดึงประสิทธิภาพหูฟังออกมาอีก ความรู้สึกผมมันยังไปไกลกว่านี้อีกนะ (หาเรื่องเสียตังอีกแล้ว)

ตามนั้นเลยครับ แมทชิ่งล้วนๆ กว่าจะลงตัว ไม่จนไม่สิ้นครับเรื่องแบบนี้ อิอิอิ

Comment

Matching ครับ

Sent from my SM-G930F using Tapatalk

Comment

Matching ก็คือคำแถมั่วๆ เป้นคำที่พูดตามๆกันไป -*-

Comment

แบบไม่แถนี่มันจะนิยามว่าอะไรครับ

Comment

ให้ความสําคัญกับเรื่องพวกนี้ สนุกกับมัน ก็เรื่องยาวอะครับ เสียตัง พร้อมเสียเวลา
            แต่ถ้าชอบก็ไม่รู้สึกเสียอะไร

แบบไม่แถนี่มันจะนิยามว่าอะไรครับ ก็มันวัดไม่ได้ใงเรื่องเสียงที่ชอบ เวลาไปอ่านเรื่องพวกนี้คนที่ไม่สนมากจะคิดในใจ อะไรวะเรื่องมากจริงๆ นี้ยังไม่รวมเรื่องสายสัญญานนะ

Comment

ขอบคุณครับ แมทไปแล้ว2ตัว เหลือแต่อีมาแชลนี่แหละ 555+ ยังต้องเสียตังต่อ แต่คงไม่น่าจะเยอะแล้วจับจุดได้หละ

Comment

วงจรท้ายสุด ของ Dac เป็นภาค VI บางตัวยังมีแอมป์หูฟังเพิมมาอีก
                ถ้าโวลล์/กระแส /อิมพิเดนซ์เอ้าพุท เข้ากันได้ดีกัน อิมพิเดนซ์หูฟัง
                โวลล์/กระแสเพียงพอที่จะขับหูฟัง ก็เรียกว่าแมท
                ---------
                แต่ทัวๆไป ฟังDac กับหูฟังแล้วาู้สึกว่าเสียงดี กว่าDACตัวอื่น...ก็เรียกว่าแมท

Comment

สำหรับผม จะเติมสิ่งที่ขาดครับ ถ้าหูฟังบุคลิคติดใสโปร่ง จะหา dac กลางต่ำหนาๆ มาเสริมครับ น่าจะช่วยให้สมดุลขึ้นครับ

Comment

Working...
                  X